Thảo luận, hỏi đáp kỹ thuật chụp và xử lý ảnh

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả 1 đến 10 trên tổng số 99

Red face Thảo luận, hỏi đáp kỹ thuật chụp và xử lý ảnh

Tình hình là e mới vào nghề , nên đú con Rebel T1i , đi cùng e nó còn có lens 18-55IS , nên có vài điều muốn hỏi ợ , mong AE giúp giùm !!!

_1 Là thường thì chụp ngoài trời ( chụp tập thể ) thì mọi ng` hay để ở chế độ nào ợ ?

__2 Là e thấy trên máy có nhiều chế độ , mạn phép e hỏi chế độ nào thông dụng ? Và công dụng các chế độ đó là gì ợ : A-DEP , M , Av , Tv ,P ...

___3 Là Khi nào nên chỉnh F va 1/5 hay 1/6 gì đó trên máy ạ ?

p.s : Chốt lại cái cuối là e có đọc qua hướng dẫn nhưng vẫn chưa hiểu lắm , chứ o phải e cố tình lập topic lung tung , mong AE đừng ném tạ nhiệt tình quá

Last edited by laDyneSsS; 13-06-2011 at 23:08.

lão đọc bài này để biết rõ thông số F là gì 1/5 1/6 là gì , sau đó sẽ hiểu
    http://forum.gamevn.com/showthread.php?t=688778

Chụp đám đông ngoài trời, để khẩu lớn, tức F cao đó, F4 , F5.6 , F8, F10, tùy điều kiện và trường hợp mà ta phải chỉnh, nói chung là vẫn phải đọc cái kia trước đã.
    Chụp đám đông mà sáng mặt ăn tiền thì, ta cứ xoay sang AUTO mà chụp....
    Các chế độ trên máy
    A-DEP Auto Depth of Field : Cái này ko dùng bao giờ nên cũng ko rõ, lúc dùng thì chỉ nhận ra là nó hợp với chụp tập thể, chụp ảnh cần trường ảnh sâu sâu.
    M : cho phép mình chỉnh thông số máy theo cách manual : khẩu, tốc, iso,điểm lấy nét...
    Av Av - Aperture value : cho phép mình chỉnh thông số điểm lấy nét,iso và khẩu độ, tốc máy sẽ tự suy ( thường thì mới chụp chọn kiểu này vẫn dễ chụp nhất .. chụp lâu rồi cũng thế )
    Tv Tv - Time value : cho phép mình chỉnh thông số điểm lấy nét,iso và tốc độ, khẩu độ máy tự suy ( nhưng cũng có giới hạn nữa vì khẩu độ còn liên quan tới ống kính )
    P Program : , cho phép mình chỉnh điểm lấy nét, iso tốc và khẩu tự suy, ( ko nhớ rõ lắm vì ko dùng bao giờ nhưng chắc là vậy ) ...

Btw lão nên đi off thật mạnh với anh em để trau dồi thêm kỹ năng chiến đấu

Last edited by zero12345; 14-06-2011 at 00:01.

Treo tạm ở đây một đêm, mai em move đi nhé các cụ ^^~

Move đi đâu ạ , cho e để máy ngày đi ,box hơi ế ấm mà , toàn lý thuyết chắc cũng hơi mệt,khi nào off cho e nhập hội với ợ, mới join đừng cười e :'>

Blog Entries
    22
    __Mới tập thì cứ để P rồi chụp thôi. Set bên Iso = auto Iso. Chụp một thời gian quan sát thấy mấy thông số liên quan giữa khẩu với tốc là quen. Sau đó chuyển qua A chụp.

__Ở Sài Gòn thì đám FOG hay cafe sáng ở Tao Đàn, lên tham gia cùng anh em là vui.

To view links or images in signatures your post count must be 1 or greater. You currently have 0 posts.

không nghĩ mình là số một, thì dông tố sẽ không bao giờ đến

@NV: Em thấy hầu hết mọi người dùng canon mới chụp xài AV chứ sao lại P nhỉ...

P/s: Chủ thớt cứ đi chụp nhiều, kết hợp lý thuyết và thực hành tương đối rồi là tự ngẫm ra thôi mà. Chứ đến mình lúc chưa có máy đọc toàn kiến thức suông ko có cái áp dụng cũng chẳng nhớ nỗi

To view links or images in signatures your post count must be 1 or greater. You currently have 0 posts.

Blog Entries
    22
    Trích dẫn Từ bài viết của virtualman Xem bài
    @NV: Em thấy hầu hết mọi người dùng canon mới chụp xài AV chứ sao lại P nhỉ...

__Tại vì P giúp chủ thớt có được tấm hình trước + với auto Iso thì gần như là ngang Auto rồi. Anh nghĩ như vậy sẽ giúp cho chủ thớt nhìn được thông số dễ hơn. Còn dùng Av thì ít ra người dùng cũng đã biết khống chế khẩu thế nào rồi.

không nghĩ mình là số một, thì dông tố sẽ không bao giờ đến

Blog Entries
    6
    cứ nghịch nhiều vào khắc biết ý mà.
    .

em tập chụp bằng chế độ M,
    Nếu mà bác muốn hiểu được chiếc máy của mình thì mới đầu đừng nên dùng chế độ Auto nào cả. Và quan trọng nhất là ko nên lười đọc, khi đọc thì bác mới hiểu đc những cái cơ bản nhất của mọi chiếc máy ảnh (aperture, shutter speed, ISO,...) nó hoàn toàn ko khó hiểu, nhất là khi bây giờ tài liệu về nhiếp ảnh cũng như máy ảnh nhan nhản cả tiếng việt cũng có, mà cả tiếng anh cũng đầy rẫy.
    P/S: Hỏi nên chụp chế độ nào cho tình huống nào là câu hỏi khá khó và mơ hồ vì còn tùy tiêu chuẩn, cách nhìn của bác về bức ảnh nữa.

bác vào đây tìm hiểu thêm để biết qua aperture (khẩu độ) và shutter speed (tốc độ) là gì và có ý nghĩa ntn.
    http://forum.gamevn.com/showthread.p...ep-anh-can-ban

Nói chung là đọc xong cứ nhớ sơ sơ rồi chụp tầm 1000 bức, dùng chế độ AV hoặc M ấy. Cứ tùy chỉnh và chụp tầm vài trăm kiểu (chụp cái quái gì cũng đc). Rồi lúc đó sẽ tự ngẫm ra võ công

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng

Bookmarks

Bookmarks

Quyền hạn