PDA

View Full Version : Bàn về các giọng nam cao của VN

Trang : [1] 2

karaoke0_0
21-05-2010, 18:46
Anh em nào yêu thích nghe những note cao do nam thể hiện vào bàn luận tí nhỉ :D

.[GVN]Bel
21-05-2010, 20:41
quang vinh \m/

ưng hoàng phúc \m/

windy0308
21-05-2010, 20:45
Bel;15329449']quang vinh \m/

ưng hoàng phúc \m/

Hai ông này mà là giọng cao ah? /:)
Giọng nam cao mà của V-pop thì nản lắm

lupingzi
21-05-2010, 21:04
quang vinh giọng nam cao :-& giọng hát yếu nhất VN, hát lên không nổi =))
giọng nam cao nhất chắc không ai khác ngoài bằng kiều , trầm nhất thì có tuấn ngọc :x

milkcow1155
21-05-2010, 21:07
Giọng nam cao thì mấy ông bên thính phòng mới là nhất chứ :|

z3r0_hien_lanh
21-05-2010, 21:20
Cái ông đầu trọc trong Ac&M , Hoàng Bách thì phải :)

milkcow1155
21-05-2010, 21:39
^
Ông đó là Nam Khánh đấy anh :)

Đại Ka Hai Hổ
21-05-2010, 21:55
Theo mình biết thì có vocal Hoàng Hiệp của band Ngũ Cung và thần tượng của anh Bằng Kiều.

DOANUYCHINH
21-05-2010, 21:56
giọng cao--> Tạ Minh Tâm :| .

Mishael Dain
21-05-2010, 22:30
Giọng cao thì phải nói đến NSND Trung Kiên, sau là NSND Doãn Tần, Đăng Dương ... bên mảng Opera-nhạc đỏ. Cụ Trung Kiên cách đây mấy năm, khoảng ngoài 70 mà hát vẫn cao đến khó tin, đúng là đc đào tạo bài bản và tập luyện, gìn giữ tốt có khác. Bộ 3 Trung Kiên-Quý Dương-Trần Hiếu vẫn là tượng đài mà các ca sỹ VN về sau này khó có thể sánh đc, k0 chỉ về kỹ thuật mà còn về sự ăn ý.

Còn ở dòng nhạc nhẹ thì Nam Khánh Ac&M là đỉnh nhất, Bằng Kiều cũng rất hay, còn lại cũng tầm tầm. Thích nhất là Bằng Kiều hát cùng Tuấn Hưng, 2 giọng hát trái ngược: 1 cao và trong, 1 trầm và khàn, 1 kỹ thuật 1 gợi cảm hòa quyện nghe rất tuyệt vời.

Pink Floyd
21-05-2010, 22:48
Nam cao nhưng hát cái gì !?

Ở VN thì chủ yếu là kiểu bán cổ điển, Tân nhạc này kia... chứ Opera thì ít người biết.

nhohiep
21-05-2010, 22:53
trọng tấn no one :"> ...............................

Kaywan
21-05-2010, 22:55
Bằng Kiều --> không có gì phải bàn .
Hoàng Hải - live bài Lời ru âu lạc lên cao khủng (bản stuido không thấy những đoạn đó đâu)
Lê Minh của MTV :x
Nam Khánh của AC&M
Hồng Dương và Mạnh Duy của M4U .
Nghe ngôi sao ước mơ và mưa là thấy rồi.
Nói chung là những người nêu trên đều có giọng ca ổn.
Thiếu Ưng Đại Vệ - giọng cũng thuộc loại cao , mà gần đây phát âm nghe như ngọng + hát mấy bài chán muốn chết ....

quang vinh

1 trong những thằng có giọng hát đuối nhất , không thấy lên cao nổi bài nào cả , hát cũng không có hơi luôn. :|

cuonglongzero
21-05-2010, 23:12
cần phải phân biệt giọng gió (giọng mũi) với giọng cao :">

zitan181
22-05-2010, 10:33
Đức Tuấn ,Nam Khánh! .

karaoke0_0
22-05-2010, 18:27
giọng nam cao nhất chắc không ai khác ngoài bằng kiều , trầm nhất thì có tuấn ngọc :x
Tuần Ngọc là giọng nam cao ạ,full voice chắc chỉ kém BK 1 hoặc 2 notes thôi

Hoàng Hải - live bài Lời ru âu lạc lên cao khủng (bản stuido không thấy những đoạn đó đâu)
Nam Khánh của AC&M
Thiếu Ưng Đại Vệ - giọng cũng thuộc loại cao , mà gần đây phát âm nghe như ngọng + hát mấy bài chán muốn chết ....

1 trong những thằng có giọng hát đuối nhất , không thấy lên cao nổi bài nào cả , hát cũng không có hơi luôn. :|
Hông Dương thì không biết nhưng Mạnh DUy chất giọng kém và hơi thì yếu,M4u ngoại trừ Đinh Mạnh Ninh ( Hông DƯơng không biết ) thì đều hát toàn dựa vào kĩ thuật studio,kĩ thuật và chất giọng không có mấy,MInh Vương hay Mạnh Duy,hát live đảm bảo 100% không ra gì,Minh Vương chất giọng chẳng hay 1 tí nào,giọng mỏng,nhưng công nhận tài mix thì tuyệt

Hoàng Hải cũng là giọng nam cao nhưng không cao bằng BK,chưa thấy note nào lên được tới bằng với BK
KHông biết BK đã phải giọng tenor cao nhất VN chưa nhỉ ???

rain[ws]
22-05-2010, 22:54
Bằng Kiều no 1 :">

nghe bài Nấc thang lên thiên đường của BK thì thôi rồi. cao đừng hỏi =)

karaoke0_0
23-05-2010, 20:27
;15338470']Bằng Kiều no 1 :">

nghe bài Nấc thang lên thiên đường của BK thì thôi rồi. cao đừng hỏi =)

Cao tận trời :))
Có ai biết full voice BK lên đc tới note nào không ???

Mishael Dain
23-05-2010, 21:04
Này thì cao:

ZSLxF8_piVk

Bản thu âm lúc cụ còn trẻ.

Còn đây là đệ tử của cụ:

adKdnMnODFE

3 giọng hát - 3 thế hệ:

0DGYMhfNB7E

Các bạn có lẽ k0 thích thể loại nhạc đỏ lắm nên k0 hay nghe và cũng k0 để ý, tớ thì nhạc gì cũng nghe đc (trừ nhạc rác và nhạc 1 nốt ra, tất nhiên).

Mai Thùy Linh
23-05-2010, 21:31
Mềnh thích Ưng Hoàng Phắc nhất :">

Hijiri Byakuren
23-05-2010, 21:37
Duy Mạnh với Vũ Hà thì sao mấy anh :))
Đùa chứ thấy Hoài Linh, Tấn Beo Tấn Bo hát còn hay hơn Quang Vinh nữa :-<

Kaywan
23-05-2010, 22:31

Hông Dương thì không biết nhưng Mạnh DUy chất giọng kém và hơi thì yếu,M4u ngoại trừ Đinh Mạnh Ninh ( Hông DƯơng không biết ) thì đều hát toàn dựa vào kĩ thuật studio,kĩ thuật và chất giọng không có mấy,MInh Vương hay Mạnh Duy,hát live đảm bảo 100% không ra gì,Minh Vương chất giọng chẳng hay 1 tí nào,giọng mỏng,nhưng công nhận tài mix thì tuyệt

Hoàng Hải cũng là giọng nam cao nhưng không cao bằng BK,chưa thấy note nào lên được tới bằng với BK
KHông biết BK đã phải giọng tenor cao nhất VN chưa nhỉ ???

Live cũng không tệ lắm đâu . Lúc live bài Mưa - hát ở học viện nào đó quên rồi và bài , live 100% thì thấy giọng của Minh Vương và Mạnh Duy cũng không đến nổi như bạn nói.
Bổ sung thêm cái list bố Bằng Cường - hát nhạc nhảm nhí nhưng cũng là giọng nam cao .

ShjnLee
23-05-2010, 22:32
Cao Thái Sơn hát toàn mấy bài cao chót vót :D
Hoàng Hải cũng thế

Kaywan
23-05-2010, 22:49
Cao Thái Sơn làm gì mà cao chót vót, vẫn ở mức trung thôi.

tdloc
23-05-2010, 23:16
Đan Trường giọng có cao ko nhỉ?

Lý Hải trước có bài "Liều thuốc cho trái tim" cũng khá cao nhưng sau thấy ít có bài nao cao như vậy.

Kaywan
23-05-2010, 23:39
Đan Trường giọng mỏng , cũng không cao lắm.
Lý Hải giọng dở ! :|

Bi Kun
24-05-2010, 19:46
Cao Thái Sơn làm gì mà cao chót vót, vẫn ở mức trung thôi.

bạn thử bài pha lê tím , không thể quên chưa mà phán :|

cat_miu
24-05-2010, 21:28
CTS giọng chỉ cỡ trung
Tạ Minh Tâm cũng là 1 giọng ca mình thích
Tùng Dương có đc xét là cao ?

Kaywan
24-05-2010, 23:50

Đối với bạn thế là cao chứ với người khác thì chưa. :| - nghe rồi mới phán .

Pocollo84
25-05-2010, 08:38
Cứ lôi Đan Trường Lý Hải vào so sánh với Bằng Kiều Lê Minh Nam Khánh :-<............
Cái thể loại liều thuốc trái tim đấy thì mình cũng lên được..thật đấy.

Tuấn Khanh của Microwave thì sao :-?

Eternal Winter
25-05-2010, 11:56
Quang Thọ với ca khúc Lá đỏ đâu rồi.............................:-<

karaoke0_0
30-05-2010, 22:18
Live cũng không tệ lắm đâu . Lúc live bài Mưa - hát ở học viện nào đó quên rồi và bài , live 100% thì thấy giọng của Minh Vương và Mạnh Duy cũng không đến nổi như bạn nói.
Bổ sung thêm cái list bố Bằng Cường - hát nhạc nhảm nhí nhưng cũng là giọng nam cao .

bạn bảo live 100% mà hát với cao độ như studio thì 100% không phải live 100% :D,có hát live,đặc biệt là Mạnh Ninh và Minh Vương,nhưng đến đoạn Mạnh Duy ( đoạn cao nhất bài hát mà Bằng Kiều có khi cũng không hát tới :| ) thì là lip ạ,nghĩa là cái beat sử dụng để biểu diễn đó có sẵn đoạn hát cao nhất
Khi nào hát như trên BHV hay Trò chơi âm nhạc,ban nhạc đánh live ấy,mới có thể tin được
Cao Thái Sơn mình cũng nghĩ là giọng nam cao,vì hồi xưa xem hát ở Yo- cùng ước mơ xanh ( hình như tên thê :P ) lâu lắm rồi ấy,hát hình như là nam cao,not sure :D
Bằng Cường thì nam cao thật mà nghe yếu xìu à,không biết có live đc không
Quang Thọ,hay Tạ Minh Tâm,đó là những bậc thầy ở đẳng cấp khác rồi,cả opera còn chơi được huống gì :|,2 bác này là tenor,mà TMT là tenor 1,còn QT không rõ lắm :D,thấy bác QT này đẹp dzai :))

Mishael Dain
30-05-2010, 22:42
Bác Quang Thọ là Bass-Baritone (nằm giữa Nam trung và Nam trầm :| ); như ca sỹ nhiều người biết thì Trọng Tấn là giọng Tenor, Nam Khánh thì Tenor-Baritone hoặc Tenor.

karaoke0_0
30-05-2010, 23:40
Quang Thọ,hay Tạ Minh Tâm,đó là những bậc thầy ở đẳng cấp khác rồi,cả opera còn chơi được huống gì :|,2 bác này là tenor,mà TMT là tenor 1,còn QT không rõ lắm :D,thấy bác QT này đẹp dzai :))

Bác Quang Thọ là Bass-Baritone (nằm giữa Nam trung và Nam trầm :| ); như ca sỹ nhiều người biết thì Trọng Tấn là giọng Tenor, Nam Khánh thì Tenor-Baritone hoặc Tenor.

hehe,vậy à,cám ơn bác,vì bác Quang Thọ thì mình cũng không rõ lắm
Trọng Tấn là Tenor 1,Nam Khánh cũng tenor luôn,Trọng Tấn và Nam KHánh đều có thể hát xuóng đc những note cua Baritone ( nam trung) mà

ltminh6793
31-05-2010, 16:23
Mình thấy hiện tại thì Bằng Kiều là ca sĩ nam có giọng cao nhất...
Còn hồi trước thì phải nghe nghệ sĩ Quang Thọ,Trung Kiên và những nghệ sĩ cùng lứa hát thì giọng cao thôi rồi

karaoke0_0
03-06-2010, 22:15
Bằng Kiều,Trọng Tấn,ĐĂng Dương...
Ai cao hơn nhỉ ????

1001
03-06-2010, 22:28
Bằng Kiều và Tuấn Ngọc, ko có gì để bàn cải.

clone_wasaby
03-06-2010, 23:01
siu đen.........................................con voi cái bất kham........................

dusado
03-06-2010, 23:11
siu đen.........................................con voi cái bất kham........................

Nam cao :| mà bác lại chơi voi cái vào đây

windy0308
03-06-2010, 23:46
Nếu so với mặt chung của Vpop thì cho là cao.
Nhưng so với các lão thành hát nhạc Cách Mạng như Quang Thọ, Trung Kiên... hoặc so với Trọng Tấn, Đăng Dương..thì chả là cái gì cả /:)

_GUV_
04-06-2010, 01:31
http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/LK-Dong-xanh-Oi-gian-thien-ly-da-xa-Tuan-Ngoc-Bang-Kieu.IW6967AC.html
Tuấn Ngọc + Bằng Kiều nè :D

Wolverine92
04-06-2010, 18:25
Hoàng Hải \m/ hát nhiều bài rất cao và hay , ko như nhiều ca sĩ thị trường bây h , nghe phát nản

zitan181
04-06-2010, 19:09
thế Hoàng Hải ko phải ca sĩ thị trường à:)) .

PedoMan
05-06-2010, 02:05
mình là mình thích quốc thiên........

Wolverine92
05-06-2010, 08:25
@zitan : thị trường nhưng rất hay :-w , ko như nhiều ca sĩ thị trường #nghe rất dở, đọc kĩ đi pa

zitan181
05-06-2010, 08:35
ví dụ như cái bài nhảm nhảm Hot girl gì đó à:))

S1ny
07-06-2010, 01:22
bằng kiều , hoàng hải 2 pác này giọng tựa tựa nhau, còn 1 pác nữa là Hoàng Nhật Minh :>

M.O
07-06-2010, 01:33
mình thấy giọng nam cao hay nhất là 1 anh tên Soullegend bên sannhac =)

cat_miu
07-06-2010, 09:59

ĐMN chất giọng cũng ...........:))
Nghe thử bài này xem : http://www.youtube.com/watch?v=FYEqoa2RcrQ&feature=player_embedded

Handcannon
09-06-2010, 13:24
Mr. Đờm :)) ...........................

karaoke0_0
09-06-2010, 20:58
ĐMN chất giọng cũng ...........:))
Nghe thử bài này xem : http://www.youtube.com/watch?v=FYEqoa2RcrQ&feature=player_embedded

Cũng sao hả bác,mình thấy đc mà,khá nhất trong M4u

LAX Girl
11-06-2010, 09:05
Có ai biết là Tuấn Hưng cũng thuộc vào hàng nam cao không nhỉ :D
Mình fan Tuấn Hưng mà cũng không phát hiện ra điều đó ! Gần đây mới biết :">
Các bạn nghe thử Nếu điều đó xảy ra của Tuấn Hưng hát với Anh Bằng mà xem :D

karaoke0_0
12-06-2010, 09:58
tuấn Hưng cũng có 1 lần mình đọc ở đâu đó nói rằng nam cao,không nghe nhiều nên không biết

M.O
12-06-2010, 20:40
thật ra nếu bạn học thanh nhạc thì bạn sẽ biết giọng nam cao ko hề hiếm,nhiều người bạn cứ tưởng giọng nam trầm nhưng thật sự là giọng nam cao,người ta xét trên bản chất cao độ âm vực chứ chưa bàn đến mạnh hay yếu,ví dụ bạn hát 1 nốt cực kỳ yếu về âm lượng,hơi cũng kém nhưng âm vực thánh thót như con gái thì có thể bạn đã là giọng nam cao,còn để phát triển dc chất giọng thì bạn phải đi học,khi đó bạn mới gọi là ca sĩ có giọng nam cao ;))

rain[ws]
12-06-2010, 20:52
hình như hoàng hải, tuấn hưng với BK hồi trước là quả dưa hấu đúng ko nhỉ :D

mà Vũ Duy Khánh giọng cao ko các bác. anh này hát mấy bài Buồn, Khóc, Vì, Yêu khá hay :))

karaoke0_0
14-06-2010, 23:24
;15494945']hình như hoàng hải, tuấn hưng với BK hồi trước là quả dưa hấu đúng ko nhỉ :D

mà Vũ Duy Khánh giọng cao ko các bác. anh này hát mấy bài Buồn, Khóc, Vì, Yêu khá hay :))

Hoàng Hải là bậc đàn em cháu chắt mà,cùng nhóm đâu,nhóm QDH khi tách ra đa phần toàn người nổi tiếng,TƯờng Văn,Tuấn Hưng,BK,Anh Tú

Cáo Già thế kỉ XXI
15-06-2010, 13:11
Quốc Thiên Vietnam idol cũng là giọng nam cao đấy các bác,anh ấy hát hay lắm,:D
mình là fan của anh ấy đây này,giọng anh ấy khỏe kinh :|

cat_miu
15-06-2010, 17:52
Cũng sao hả bác,mình thấy đc mà,khá nhất trong M4u

khá nhất trong M4U ko có nghĩa là hay so với bên ngoài :D

rain[ws]
15-06-2010, 19:57
^ mình thấy giọng ĐMN khá đặc biệt mà. mỗi tội mặt hơi giống con lợn :@) ảnh được sang Mỹ hát với Akon đấy :))

Bboystreet
17-06-2010, 14:48
Đàm Vĩnh Hưng thui, :">
Gịong nam yêu thích của tui,kết nhất bài Nửa Vầng Trăng của Mr. Đàm :)
Phải nói là bài ấy hát quá đỉnh,hát rất nhập tâm :D

karaoke0_0
19-06-2010, 22:46
khá nhất trong M4U ko có nghĩa là hay so với bên ngoài :D
Mình thấy hơi khối ca sĩ thị trường bây giờ,còn trẻ thế là được rồi,giọng nghe hơi ẽo ợt 1 tí nhưng cũng đc mà,bạn thử nói rõ xem bạn thấy không hay ở điểm nào ae bàn luận :D

Đàm Vĩnh Hưng thui, :">
Gịong nam yêu thích của tui,kết nhất bài Nửa Vầng Trăng của Mr. Đàm :)
Phải nói là bài ấy hát quá đỉnh,hát rất nhập tâm :D
Hồi còn bé mình cũng thick Mr Đàm lắm,mà lớn lên có tìm hiểu về âm nhạc,rồi có tí kiến thức về âm nhạc,biết nghe nhạc,thấy ghét những bài nhạc thị trường giai điệu dễ nghe lời lẽ nhảm nhí và bắt đầu thích những ca khúc nhạc bán cổ điển,trữ tình,nhạc Trịnh,cũng gọi là cũng đã có tai nghe nhạc 1 chút thì nói thật,Mr Đàm hát không chấp nhận được,nhưng Mr Đàm nổi tiếng đc như ngày này phải công nhận dòng nhạc anh ta chọn là hoàn toàn đúng đắn
Nếu Bằng Kiều còn ở VN,chưa chắc Mr Đàm đã nổi tiếng như vậy vì dòng nhạc ma ĐVH theo đuổi ( hồi chưa nổi tiếng ) và dòng nhạc BK hát khá giống nhau,về chất giọng thỉ ĐVH có phần trội hơn vì giọng mái BK nghe không đc tình cảm cho lắm, nhưng về kỹ thuật thì ĐVH phải chạy dài
Chỉ là ý kiến cá nhân,không phải khích bác hay so sánh gì,xin lỗi các fan của Mr Đàm:)

daica_Tidus
22-06-2010, 01:48
^ cá nhân t thấy chất giọng BK ăn đứt ĐVH.
BK hát mà còn ko tình cảm lắm thì chịu rồi :|

barca_no1
22-06-2010, 10:18
Cá nhân ta thấy ĐVH nên hát nhạc trẻ, đừng có hiếp dâm nhạc Trịnh, nhạc vàng. ^:)^

Nhắc tới BK, vừa kéo gần đủ album lossless của anh này. :>

_T_
22-06-2010, 15:19
thế còn giọng ca Trần Đức thì sao http://www.muziboo.com/Hameo/music/chieu-nay-khong-co-em-tran-duc/

rain[ws]
22-06-2010, 19:13
ĐVH thì sao = được Bằng Kiều đây :|
mr. Đàm mình nghe có vài bài. anh hát cũng hay nhưng kĩ thuật ko = BK đc. thích nhất là Bài thánh ca buồn của ĐVH :D

fcmanuhp
22-06-2010, 19:44
Chuẩn ! Kết nhất là BK sau đó là Nam Khánh và Đăng Dương ! 2 người này đều học hành cẩn thận bài bản ! Đức Tuấn cũng ok !

karaoke0_0
25-06-2010, 09:45
^ cá nhân t thấy chất giọng BK ăn đứt ĐVH.
BK hát mà còn ko tình cảm lắm thì chịu rồi :|

Thì bạn cứ nghe nhiều đi rồi thấy tớ nói đúng hay sai,cá nhân tớ cũng rất thần tượng BK bởi giọng nam cao và làn hơi tốt ( chắc hồi xưa do học kèn bass ),khi nghe nhiều bài phê bình của các chuyên gia có tiếng nói về chuyện BK hát vô cảm,tớ cũng không thích,nhưng càng ngày càng biết cách nghe nhạc càng thấy đúng,vô cảm lắm ý,còn bảo bạn hát rất có hồn thì chịu rồi :|

---------- Post added at 09:41 ---------- Previous post was at 09:35 ----------

Chuẩn ! Kết nhất là BK sau đó là Nam Khánh và Đăng Dương ! 2 người này đều học hành cẩn thận bài bản ! Đức Tuấn cũng ok !

HÌnh như Đăng Dương là người hát đc những note cao nhất và khỏe nhất trong 3 người trên thì phải,thấy trong tam ca VIệt Hoàn,Trọng Tấn,Đăng Dương,Đăng Dương luôn hát những note cao nhất của bài
Bằng Kiều,Nam KHánh,Đăng DƯơng thì Đăng DƯơng hát khó nghe nhất bởi vì Đăng DƯơng theo dòng nhạc cổ điển chính thống,thừong hát những bài nhạc đỏ,nhạc tiền chiến nên rất kén tai nghe,không phải ai cũng nghe được nhất là giới trẻ ngày nay,Bằng Kiều thì khỏi nói vì đã có tiếng từ lâu rồi và ca khúc của BK hát không khó nghe như Đăng Dương,Còn Nam KHánh so với BK thì cũng mới những năm gần đây từ khi đạt giải Tiếng hát truyền hình thôi (hình như tên giải là thê,hay sao mai gì ấy,quên rồi :p)
Cá nhân mình thì mình thấy về kĩ thuật thì Đăng Dương số 1,rồi đến BẰng Kiều và Nam KHánh cuối,còn về màu sắc giọng thì mình thấy thích giọng Nam KHánh nhất

---------- Post added at 09:45 ---------- Previous post was at 09:41 ----------

thế còn giọng ca Trần Đức thì sao http://www.muziboo.com/Hameo/music/chieu-nay-khong-co-em-tran-duc/

Không hiểu sao không edit đc,đành phải post mấy bài,hình như bác Trần Đức nay thấy đc phong là giọng nam cao nhất VN bây giờ mà,không biết tự phong hay như thế nào,có ai rõ về bác này không thế ???
CÒn Đức Tuấn tớ cũng không rõ lắm,cũng đc đào tạo bài bản à ??? Tờ tưởng dân ngoại đạo

TL_Akazu_LT
19-09-2010, 23:11
^
^
đâu phải full voice của trung kiên, câu "dẹp tan ngay bao đau khổ" mới lên đc a2
bài đất nước trọn niềm vui cũng viết cho tenor nhưng cao nhất cả bài là câu cuối "rạng rỡ" cũng là a2

mình có nghe bài hot girl của hoàng hài, lúc đoạn phiêu gần cuối lên đc tận d3 cơ :-ss

daica_Tidus
24-09-2010, 01:25
khi nghe nhiều bài phê bình của các chuyên gia có tiếng nói về chuyện BK hát vô cảm

Cho t cái link hoặc tên của các chuyên gia có tiếng ấy cái. Thật sự ko tin lắm. Thật sự ko tin 1 ca sĩ chuyên nghiệp và được nhiều người yêu thích như BK lại hát vô hồn. H mới biết trong lĩnh vực nghệ thuật như là âm nhạc mà lại có trường hợp ko cần dành tình cảm cho các tác phẩm của mình mà tác phẩm đó vẫn hay như thế.
ko có ý châm biếm đâu.

absoluter
24-09-2010, 22:54
Hoàng Hiệp của Ngũ Cung hát cũng cao gớm...

Chuyên Nghiệp
25-09-2010, 10:22
Vote cho Bằng Kiều 1 phiếu, ai nghe bài Phút Cuối mà đoạn cuối anh ấy vút lên ấy, đầy cảm xúc :X

p/s: mình là fan Bằng Kiều :">

Iori__Yagami
25-09-2010, 10:46
giọng nam cao thì thấy Bằng Kiều là vô đối :| ,nếu ko phải đám nhạc thị trường Vpop thì tính ra cũng nhiều lắm , nghe thì..Nguyễn Hải Phong ,Hà Anh Tuấn , Vũ Duy Khánh ..Đan Trường ( mà bây giờ hát nhạc thị trường rồi , mà giọng bị mái nữa ) M4U , MTV . Hồi xưa nghe nhạc thị trường thấy Vân Quang Long hát cũng nổi bật , mà tiếc rằng thị trường mất rồi , hát nhạc bựa .
Mà thấy ở trên có vài ng` nêu Ưng Hoàng Phúc nữa hả :| giọng nó mạnh chứ ko phải cao

lupingzi
25-09-2010, 11:46
đan trường giọng yếu xìu chứ cao nỗi jì =.=

sennie
25-09-2010, 12:12
thích Đức Tuấn! Vote cho anh này!!
ƯHP giọng yếu xìu ~~! không có cơ so với nhưng người còn lại.

GuanYu2004
30-09-2010, 17:48
vote cho M4U vs bằng cường. mấy anh kia cug bt thôi

ganker.123
03-10-2010, 02:00
Bằng Kiều cao mà trong khỏi nói, perfect cho nam cao :)>- Hoàng Hải khá giống nhưng còn lâu mới tới :D
tựa tựa như Tuấn Ngọc trầm miễn bàn, Quang Dũng cũng same same nhưng còn lâu :))

neor
03-10-2010, 02:06
giọng nam cao thì thấy Bằng Kiều là vô đối :| ,nếu ko phải đám nhạc thị trường Vpop thì tính ra cũng nhiều lắm , nghe thì..Nguyễn Hải Phong ,Hà Anh Tuấn , Vũ Duy Khánh ..Đan Trường ( mà bây giờ hát nhạc thị trường rồi , mà giọng bị mái nữa ) M4U , MTV . Hồi xưa nghe nhạc thị trường thấy Vân Quang Long hát cũng nổi bật , mà tiếc rằng thị trường mất rồi , hát nhạc bựa .
Mà thấy ở trên có vài ng` nêu Ưng Hoàng Phúc nữa hả :| giọng nó mạnh chứ ko phải cao
mình cũng thích đan trường nhưng nói thật thì đan trường cung chẳng phải là người giọng cao quá. hà anh tuấn cũng vậy.

công nhận nam ca sỹ mình biết thì có bằng kiều giọng cũng cao. mà cao thì cũng là một truyện và hát hay là một truyện khác. và nói về giọng nam cao mà hay thì bằng kiều công nhận là hay thật nhưng không vì thế mà nghĩ các ca sỹ khác hát không hay bằng. còn ưng hoàng phúc thì cũng chẳng mạnh được cái là người đầu tiên mở màn cho kiểu hát như đọc ở việt nam.

superman9
03-10-2010, 09:51
Bằng Kiều là No1 rồi ... Sau đó chắc Tuấn Hưng , Hà Anh Tuấn và Quang Dũng ;))

GuanYu2004
03-10-2010, 19:01
M4u vô đối. Bằng Kiều tuy cao thật nhưng mấy bài hát của ông này mình không thích lắm :D

Rinie
04-10-2010, 18:17
Xét về nam cao thì còn phải tùy vào nam cao loại nào ? ..thể loại nhạc gì ...
Nếu đem so sánh giữa nam cao opera với nhạc nhẹ,nhạc pop hoặc rock thì hơi khập khiễng ,vì ko những khác nhau về trình độ mà còn cả phong cách hát.

NSND Trung Kiên ,Quang Thọ ,Tạ Minh Tâm,Trọng Tấn ,Đăng Dương v..v.. ..thuộc bên phía thính phòng và nhạc đỏ rồi

còn về phía mảng nhạc nhẹ ,trong số những ca sĩ đã thành danh thì Bằng Kiều thuộc hàng đỉnh nhất ..giọng cao ,sáng ..hát lên Si Đô Re đc ,vd bài Anh sẽ nhớ mãi, Nấc thang lên thiên đường

hàng sau thì có Hoàng Hải (giọng thấp hơn BK 1 chút ) ,
Tuấn Hưng (tay này cũng đc xét là nam cao vì âm sắc giọng có nét của nam cao ..thuộc hàng tenor 2 chỉ hát lên đc Fa Sol là cùng ,mà thực ra với trình độ TH thì hát SOl là vỡ tiếng hoặc toàn gào lên ) ,
m4u cũng cao - hát lên đc La Si ,nhưng bọn này toàn studio là chính, ở ngoài đời ko hát đc như thế,nói chung trình độ thực sự còn kém
Ngũ Cung thì là bên nhạc rock,thường hát ré ,rú lên ..ko giống với kĩ thuật pop ,song đg nhiên cũng là nam cao
.v....v...

Mấy người như Đan Trường ,Lam Trường,Cao Thái Sơn ,Ưng Hoàng Phúc ,Akira Phan,Quang Dũng ,.v.v. đều là nam trung hết ..

======

Về chuyện phân giọng thì ko phải các bạn nghe thấy cao,cảm thấy cao thì đó là nam cao đâu nhé,nó còn tùy vào cách hát,rồi âm sắc giọng ...thứ 2 nữa là phải kiểm tra trên đàn thì mới chính xác đc,chứ các bạn ko học nhạc ,tai nghe cao độ ko chính xác nên khó nhận ra lắm ..

về lên cao thì như mình nói tùy dòng nhạc gì mà sẽ có những cách hát/tiêu chuẩn khác nhau ...vd bên thính phòng đã lên cao là phải lên nhẹ nhàng ,thoải mái ,ko đau rát họng ,ko căng thẳng gương mặt ,âm thanh phải sắc ,gọn tiếng...khẩu hình đẹp ...bên pop thì yêu cầu thấp hơn 1 chút ,âm thanh có thể hát mờ hơn,ko cần độ vang,ko cần cộng minh nhiều ..chủ yếu sao cho hát rõ ràng,có cảm xúc ...bên rock thì khác hẳn ,đc phép gào lên,rú lên ,hay căng cứng 1 chút ..tạo ra sự mạnh mẽ .v...v....

Ở trên là mình nói theo cách chung nhất,để người ko học nhạc cugnx hiểu đc,nên mấy bác mà có chuyên môn thì đừng chém nhé

neor
05-10-2010, 10:45
từ việc kể nam ca sỹ có giọng nam cao thành kể ra ca sỹ mình thích nghe hay sao ý mà kể ra M4U với ưng hoàng phúc, quang dũng, đan trường.

Lindsaylohan
06-10-2010, 21:46
Giọng nam cao theo phong cách kĩ thuật Opera thì có : Tạ Minh Tâm , Quang Thọ , Trọng Tấn ... ( do chất giọng bẩm sinh + quá trình luyện tập nên âm vực mở rộng kinh khủng , có thể lên Do , Re ... , đưa âm thanh lên khoảng vang số 4 )
Còn theo phong cách nhạc nhẹ thì có Bằng Kiều , Hoàng Hải .... ( chủ yếu do chất giọng bẩm sinh , nên có thể lên được Do,Re .. , và sáng , trong nên được cảm giác là cao vút ) ( Hoàng Hải kiểu giọng như Bằng Kiều nhưng những note cực cao không sáng bằng Bằng Kiều )
Giọng ca trẻ ngày nay trung cao cũng khá nhiều như Tuấn Hưng , Đàm Vĩnh Hưng , Quốc Thiên , Cao Thái Sơn .. có thể lên đến note Sol (hay với Quốc Thiên , Mạnh Ninh có thể lên được Sol#) nhưng đẹp thì chỉ nên note Fa# thôi ...
Tuấn Ngọc , Xuân Phú , Đức Tuấn .... cũng cử giọng này (tenor 2)
Lam Trường thời trẻ giọng cũng là trung cao ( nhưng dạo này ko thấy hát cao nhiều ).... lên note Sol khá đẹp , hơn Mr.Đàm và Tuấn Hưng bây giờ ( bài Lãng quên chiều thu , bài này cao nhất là Sol# , trước đây Lam Trường hát ) ... Đan Trường thời trẻ cũng thế , cũng lên tầm Fa# tốt , khá cao !!
Trong các ca sĩ VN thì chủ yếu là trung cao ( lên được Fa > Sol ) , có một ít như Quang Dũng là giọng trung trầm ( lên đẹp ở Mi , Mi# , chứ Fa hơi với , nhưng bù lại xuống thấp khá tốt )
Nói chung muốn biết cao hay không thì phải đo nốt trên đàn mới biết , như Tuấn Ngọc nghe tưởng trầm , nhưng thực chất là tenor 2 , tuy theo cấu trúc dây thanh quản nên giọng dày , mỏng khác nhau ! Nên có khi nghe giọng trầm ấm nhưng thực chất là nam cao ...... Còn nói về nghe mà có cảm giác cao chót vót thì chắc là Bằng Kiều sẽ đứng đầu !
Cá nhân mình thì thích giọng nam trầm :) như Quang Dũng , Trần Thái Hòa , Sĩ Phú , Vũ Khanh ... !!!

firefly831
07-10-2010, 18:26
Giọng của NSND YMoan cũng cao! Tiếc là chú ấy đã không còn....:(

PepsiCam
08-10-2010, 23:16
Thằng bạn mình trước học nhạc viện cũng là tenor 1 nhưng do lười nhác nên bây giờ chỉ đi dạy thôi chứ không đủ sức lên sân khấu được nữa. Buồn cho thằng bé.

Cá nhân mình thì vẫn kết ĐVH nhất, bởi đơn giản, anh ta quá tài giỏi, biết truyền cái riêng vào trong bài hát và bài nào nghe cũng biết là của anh Đờm.

Ca sĩ bây giờ chạy theo tiền , theo thị trường nhiều quá, không mấy người vẫn còn giữ được đam mê nữa. Đôi khi nghe một bài hát live, mình muốn phải được nghe một cái gì đó phiêu, cái gì phá cách nhưng kết quả chỉ là con số 0 tròn trĩnh.

salemblue
09-10-2010, 12:25
Bữa nay có ca sĩ Bằng Cường giọng cao cách hát giống Bằng Kiều đó , các bác có thấy gì khác nhau ko :-?

ngoc1510
10-10-2010, 19:52
trời ơi tại sao thanh quản mình ko được như BK hả trời :(( dở dở ương ương hát cao cả bài ko được, mà thấp quá thì cũng dở :(

nerverbaby
10-10-2010, 20:38
Bữa nay có ca sĩ Bằng Cường giọng cao cách hát giống Bằng Kiều đó , các bác có thấy gì khác nhau ko :-?

Mình thếy giọng thằng bằng cường ấm hơn bằng kiều :-"

salemblue
11-10-2010, 12:11
Ấm hơn nhưng hát kĩ thuật ko lại BK , BC mới ra cũng được 1 ít bai hay à

Mưa Lạnh
11-10-2010, 12:21
Mình vẫn thích âm điệu của BK hơn là BC:)

Holyknight1488
11-10-2010, 13:10
Nam Khánh :D
Ngoài ra, mình cũng thích giọng Quang DŨng, Lê Hiếu nữa :)

neor
11-10-2010, 14:24
topic từ việc bàn về nam ca sỹ có giọng cao thì đổi sang bàn về nam ca sỹ được mọi người thích.

Max911
12-10-2010, 08:17
Giọng nam cao thì có Hoàng Hải với bài em sẽ là giấc mơ
giộng cao vút đây chứ , sao với mặt bằng của V-Pop

bvb_germany
14-12-2010, 20:54
Lam Trường hát Mi ngoan gót ngà khá cao đấy. Không biết Lam Trường giọng gì nhỉ?

karaoke0_0
09-02-2011, 20:43
Lên cho mọi người thấy để cùng bàn bạc tiếp nào :X

bvb_germany
12-02-2011, 14:48
Nói về ca sĩ,nhóm nhạc sở hữu những bài hát có những nốt cao chót vót thì đó là M4U. Những bài như Mưa,Xe đạp,Ngôi sao ước mơ rất ít người có thể với tới được.

milkcow1155
12-02-2011, 16:53
Người thường mà dùng giọng mũi hay giọng óc thì cũng đẩy tone cao được như thế

Ca sĩ có đào tạo dùng falsetto lên tone như thế là bình thường, quan trọng là khả năng điều khiển hơi thở và kỹ thuật vibrato khi high-note có hoàn hảo hay không thôi, điều này thì M4U, hay nói riêng là Đinh Mạnh Ninh ở mức 1 ca sĩ nhạc viện bắt buộc phải làm được

Còn bàn về các giọng nam cao của VN, thì dân thính phòng và opera là vô đối về khoản hát tone cao. Còn chuyện hát cao nhưng có hay và truyền cảm không thì tùy mỗi người

karaoke0_0
13-02-2011, 00:05
Nói về ca sĩ,nhóm nhạc sở hữu những bài hát có những nốt cao chót vót thì đó là M4U. Những bài như Mưa,Xe đạp,Ngôi sao ước mơ rất ít người có thể với tới được.

Đấy chỉ là studio thôi ạ,còn hát live với band nhạc thì M4u cũng chỉ như những ca sỹ hát nhạc nhẹ bây giờ thôi ạ ( không phải nhạc thị trường )

Kiteretsu
13-02-2011, 11:22
Ai lôi cả Hà Anh Tuấn vào đây vậy 8-| - 1 giọng ca sinh viên.

bvb_germany
13-02-2011, 13:07
Người thường mà dùng giọng mũi hay giọng óc thì cũng đẩy tone cao được như thế

Ca sĩ có đào tạo dùng falsetto lên tone như thế là bình thường, quan trọng là khả năng điều khiển hơi thở và kỹ thuật vibrato khi high-note có hoàn hảo hay không thôi, điều này thì M4U, hay nói riêng là Đinh Mạnh Ninh ở mức 1 ca sĩ nhạc viện bắt buộc phải làm được

Còn bàn về các giọng nam cao của VN, thì dân thính phòng và opera là vô đối về khoản hát tone cao. Còn chuyện hát cao nhưng có hay và truyền cảm không thì tùy mỗi người
Bạn nói vậy thì chung chung quá,bạn có thể nói cụ thể hơn là ca sĩ nào,hát những bài nào không? Dân thính phòng và opera như bạn nói thì mình thấy là đa số chỉ hát đến note A4 là cùng,chẳng thấy vô đối ở đâu cả.

milkcow1155
13-02-2011, 14:16
Tôi không rành về nhạc lý nên không dám phán bừa là ca sĩ có thể đạt đến note nào khi high-note, tuy nhiên dân thính phòng và opera khi hát sẽ có thể điều khiển thanh quản đóng hay mở 1 cách linh hoạt nhất, cũng như sử dụng hoàn hảo kỹ thuật nén hơi và nhả hơi khi hát để xử lý nốt cao một cách tốt nhất

Còn nhạc nhẹ, ca sĩ thường dùng kỹ thuật falsetto để high-note. Còn dân thính phòng và opera đa số sẽ dùng headvoice nhé. Đẳng cấp về kỹ thuật hát nó khác nhau ở chỗ đấy, tất nhiên khi dùng falsetto thì sẽ đạt note cao hơn hẳn vì việc hát note cao là cơ bản mà dân nhạc viện phải làm được

So cùng 1 note cao do ca sĩ nhạc nhẹ và thính phòng/opera hát, sẽ thấy dân nhạc viện bài bản hát nốt ấy vang và rung hơn nhiều

Và dòng nhạc opera/thính phòng chú trọng nhiều đến kỹ thuật hát hơn hẳn nhạc nhẹ, nó đào tạo ca sĩ hát theo cách phô giọng cổ điển. Ca sĩ nhạc nhẹ chắc chắn khi hát sẽ không thể bằng người chuyên về thính phòng/opera với cùng 1 ca khúc, nhưng người được đào tạo theo lối opera/thính phòng sẽ hát được 1 ca khúc nhạc nhẹ với kỹ thuật thanh nhạc hoàn hảo mà bài hát ấy bắt buộc ca sĩ phải thể hiện được, tất nhiên chuyện cảm xúc của người nghe là vấn đề khác.

Cùng chất giọng tenor, nhưng theo ý tôi Bằng Kiều hát hơn hẳn Trọng Tấn ở các note cao ;)), một ngoại lệ giữa dân nhạc nhẹ và thính phòng mà cá nhân tôi biết

--------------

Thông tin dân opera thính phòng hát note a4 là hết cỡ fail lòi =)). Tôi có nghe là Đăng Dương với Trọng Tấn hát đến G4 đấy, mà 2 người đấy là dân thính phòng chứ chưa được xếp vào opera đấy ;))

KarduZ
13-02-2011, 18:27
bạn milkcow nói ít ít thui nói nhiều quá thì rốt cuộc là ko biết gì đó bạn . a4 là nốt la2 , g4 là nốt sol2 . Dân học nhạc chính quy hay opera dĩ nhiên xử lí phải hơn người ko trường lớp nhưng ko có nghĩa là tất cả đều cao hơn . Cái quan trọng là hát đẹp trong tầm cử giọng của họ thôi . Tenor cũng có rất nhiều loại tenor , dĩ nhiên tenor lưỡng tính có âm vực bằng với alto những BK thì cao hơn hẳn Trọng Tấn rồi .

---------- Post added at 18:27 ---------- Previous post was at 18:21 ----------

À thêm nữa g4 chỉ được xem là high G của baritone và c5 mới xem là high C của tenor . Nữ thì phải chuyển giọng ko nói rùi nhưng nam thì ko ai đào tạo chính quy để hát = giả thanh hay giọng óc cả . Cùng lắm là dùng giọng pha để hát mấy nốt cao thôi .

bvb_germany
13-02-2011, 18:50
Tôi không rành về nhạc lý nên không dám phán bừa là ca sĩ có thể đạt đến note nào khi high-note, tuy nhiên dân thính phòng và opera khi hát sẽ có thể điều khiển thanh quản đóng hay mở 1 cách linh hoạt nhất, cũng như sử dụng hoàn hảo kỹ thuật nén hơi và nhả hơi khi hát để xử lý nốt cao một cách tốt nhất

Còn nhạc nhẹ, ca sĩ thường dùng kỹ thuật falsetto để high-note. Còn dân thính phòng và opera đa số sẽ dùng headvoice nhé. Đẳng cấp về kỹ thuật hát nó khác nhau ở chỗ đấy, tất nhiên khi dùng falsetto thì sẽ đạt note cao hơn hẳn vì việc hát note cao là cơ bản mà dân nhạc viện phải làm được

So cùng 1 note cao do ca sĩ nhạc nhẹ và thính phòng/opera hát, sẽ thấy dân nhạc viện bài bản hát nốt ấy vang và rung hơn nhiều

Và dòng nhạc opera/thính phòng chú trọng nhiều đến kỹ thuật hát hơn hẳn nhạc nhẹ, nó đào tạo ca sĩ hát theo cách phô giọng cổ điển. Ca sĩ nhạc nhẹ chắc chắn khi hát sẽ không thể bằng người chuyên về thính phòng/opera với cùng 1 ca khúc, nhưng người được đào tạo theo lối opera/thính phòng sẽ hát được 1 ca khúc nhạc nhẹ với kỹ thuật thanh nhạc hoàn hảo mà bài hát ấy bắt buộc ca sĩ phải thể hiện được, tất nhiên chuyện cảm xúc của người nghe là vấn đề khác.

Cùng chất giọng tenor, nhưng theo ý tôi Bằng Kiều hát hơn hẳn Trọng Tấn ở các note cao ;)), một ngoại lệ giữa dân nhạc nhẹ và thính phòng mà cá nhân tôi biết

--------------

Thông tin dân opera thính phòng hát note a4 là hết cỡ fail lòi =)). Tôi có nghe là Đăng Dương với Trọng Tấn hát đến G4 đấy, mà 2 người đấy là dân thính phòng chứ chưa được xếp vào opera đấy ;))
Mình không nói Đăng Dương hay Trọng Tấn chỉ hát được đến A4 mà mình nói là đa số bài hát họ thể hiện thường chỉ đến cao độ đó thôi. M4U hit những nốt cao bằng giọng pha chứ không phải falsetto đâu nhé,nếu falsetto thì không nói làm gì,vì mình cũng hát được. Có điều là không rõ họ hát live thế nào thôi.
Còn bạn nói G4 cao hơn A4 thì mình cũng bó tay!

milkcow1155
13-02-2011, 19:08
Tôi biết tôi không rành lắm về nhạc lý, nên tôi đã nói trước ngay từ đầu rồi mà nhỉ :|. Tôi chẳng nói là dân nhạc viện lúc nào cũng xử lý high-note ở 1 âm vực cao hơn dân không chuyên, ý của tôi là cùng 1 note cao thì dân nhạc viện được đào tạo theo lối thính phòng và opera sẽ xử lý hoàn hảo hơn ca sĩ nhạc nhẹ

Còn chuyện của BK, nói thẳng ra BK là legg tenor, từ khi qua Mỹ và được học thêm(?) hay anh ấy tự trao dồi thì tôi không biết, giọng mới vững - dày và ấm hơn, ,lấy hơi cũng hoàn hảo. Ngày trước BK chỉ hát note rất cao nhưng hơi chói và mang tính "kim" quá nhiều, bây giờ cao - khỏe - ấm và rất vang. Chuyện hát cao hơn, ngay cả người thường cũng có người hét lên note rất cao, nhưng hét và hát nó khác nhau. Tôi muốn nói với 1 ca sĩ nhạc nhẹ như BK mà lên high-note hay hơn hẳn dân thính phòng gốc như Trọng Tấn, là trường hợp mà tôi biết, thế thôi :|

Headvoice mà không được đào tạo đế hát trong thính phòng và opera à? Theo tôi biết thì những người dòng Counter tenor ngoài falsetto ra thì head voice là 1 kỹ thuật khác để lên high-note khi hát

KarduZ
13-02-2011, 20:48
Nói chung bạn toàn lượm lặt trên mạng nên nói chẳng đâu ra đâu cả . thanh nhạc rất trừu tượng chứ ko phải như piano có hình có dạng đâu bạn à . đã xử lí 1 nốt còn có việc âm vực cao hơn dân ko chuyên nghĩa là gì ? đến nhạc lí ko vững thì vào đây ba hoa về chuyên môn để gây cười à ?

BK có tầm cử giọng cao hơn Trọng Tấn ,dĩ nhiên những nốt cao sẽ xử lí thoải mái hơn . Nhưng giọng BK đâu có hát tốt ở trung và trầm , xuống những nốt thấp thường mờ. Cái chính của việc học , luyện thanh opera đó là hoàn thiện tầm cử giọng của mình , khu âm cao , trung và trầm có âm sắc đẹp . Nếu muốn so sánh BK thì nên tìm 1 người có chất giọng gần như BK , như Hoàng Nhật Minh . Dù sao BK cũng là dân NVHN , chứ ko phải là ko đc đào tạo bài bản như các ca sĩ nhạc nhẹ ,nhạc trữ tình , nhạc trẻ hiện giờ .

Tôi biết tôi nói thêm thì bạn lại cóp nhặt rồi viện lí do này nọ , nhưng ở VN chưa có giáo trình để luyện cái giọng phản nam cao . Tác hại của việc mà ko có thầy hướng dẫn + giáo trình thì ko đơn giản như ngồi trên đây linh ta linh tinh đâu . Tóm lại ,tôi dị ứng với những người dùng thông tin tìm được trên mạng rồi cho đó là kiến thực của mình như bạn .

milkcow1155
13-02-2011, 22:06
Nói ở trên rồi đấy, ý của tôi là cùng 1 note cao thì dân nhạc viện được đào tạo theo lối thính phòng và opera sẽ xử lý hoàn hảo hơn ca sĩ nhạc nhẹ

Ba hoa ;)), box AN không cấm bất cứ thành phần nào vào thảo luận, trình bày ý kiến trong chừng mực quy định. Tôi đơn giản chỉ trình bày ý kiến của tôi, có bắt ai phải chấp nhận hay in sách vì nó hoàn toàn đúng đâu nhỉ?. Dùng thông tin trên mạng thì sai à? Tôi chưa rõ tôi có quyền tự tìm hiểu. Đừng tự xem mình là có kiến thức hơn người khác rồi nhìn sự tích góp của người khác là trò hề trong mắt mình.

BK bây giờ xem như giọng tenor, bắt hoàn hảo cả khi hát âm trầm luôn à? Âm trầm BK hát không hay bằng giọng bass, nhưng bảo BK hát không hay những bài của giọng baritone so với mặt bằng chung thì tôi thấy không đúng

Tôi dị ứng với những người dùng thông tin tìm được trên mạng rồi cho đó là kiến thực của mình như bạn .

Tự tin đến mức nhận tất cả kiến thức về thanh nhạc và nhạc lý mình đang có là do mình tự tìm ra sao? :-". À hay là bạn phân biệt giữa kiến thức mạng, kiến thức sách và kiến thức từ người khác luôn?

neor
15-02-2011, 00:52
mình nghĩ các bạn đừng để cho người ta nói là member gamevn rất giỏi trong việc nói móc nói mỉa và coi thường nhau.

karaoke0_0
17-02-2011, 00:32
Tôi biết tôi không rành lắm về nhạc lý, nên tôi đã nói trước ngay từ đầu rồi mà nhỉ :|. Tôi chẳng nói là dân nhạc viện lúc nào cũng xử lý high-note ở 1 âm vực cao hơn dân không chuyên, ý của tôi là cùng 1 note cao thì dân nhạc viện được đào tạo theo lối thính phòng và opera sẽ xử lý hoàn hảo hơn ca sĩ nhạc nhẹ

Còn chuyện của BK, nói thẳng ra BK là legg tenor, từ khi qua Mỹ và được học thêm(?) hay anh ấy tự trao dồi thì tôi không biết, giọng mới vững - dày và ấm hơn, ,lấy hơi cũng hoàn hảo. Ngày trước BK chỉ hát note rất cao nhưng hơi chói và mang tính "kim" quá nhiều, bây giờ cao - khỏe - ấm và rất vang. Chuyện hát cao hơn, ngay cả người thường cũng có người hét lên note rất cao, nhưng hét và hát nó khác nhau. Tôi muốn nói với 1 ca sĩ nhạc nhẹ như BK mà lên high-note hay hơn hẳn dân thính phòng gốc như Trọng Tấn, là trường hợp mà tôi biết, thế thôi :|

Headvoice mà không được đào tạo đế hát trong thính phòng và opera à? Theo tôi biết thì những người dòng Counter tenor ngoài falsetto ra thì head voice là 1 kỹ thuật khác để lên high-note khi hát

MÌnh biết bạn không phải dân nhạc,nên mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kỹ đã rồi hãy khẳng định :)
THứ nhất: Cùng 1 cao độ,trong quãng âm của giọng,BK lên luôn không đẹp bằng Trọng Tấn,trừ những note ngoài quãng âm của Trọng Tấn,còn những note cả BK và TT đều lên được thoải mái thì câu trả lời là không đẹp bằng,có chuyên môn hoặc chỉ cần có thâm niên nghe nhạc 1 cách nghiêm túc sẽ đều thấy điều đó
Thứ 2: giọng BK hát studio thì như vậy thôi,tất cả những cái bạn xem trên Paris by night đều là lip, chính chuơng trình cũng nói rõ là thế,và bằng kỹ thuật studio làm nổi giọng BK lên mà thôi,hát live giọng BK không được nổi bật như thế,nói chung là về độ đẹp không so được với TT
Thứ 3: cái này không liên quan lắm,nhưng nhiều người ( đặc biệt là các bạn trẻ biết hát hò 1 chút ) hình như cứ nghĩ phải hát cao mới là hay,mới là đẹp,mới là giỏi hay sao ấy nhỉ :D

Còn về M4u thì.... chờ khi nào live nhé,studio thì không nên nói :D,đang hy vọng vào Hồng Duơng mà thôi,còn các mem khác đã live rồi và mình đã hiểu cao độ thực sự của họ so với studio ra sao :D ( ĐMN qua nhiều chuơng trình,Minh Vuơng qua BHV,Mạnh DUy qua 1 số clip trên utube - nói chung là thua nhiều và xa studio về cao độ )
Mình chỉ nói trên khía cạnh khách quan thôi,mong fan M4u bỏ quá cho :)

---------- Post added at 00:32 ---------- Previous post was at 00:30 ----------

P/s : còn 1 điều nữa không thể phủ nhận : BK đúng là nam ca sỹ nhạc nhẹ số 1 VN bây giờ,không phải chỉ bởi giọng hát mà vì sự tinh tế của BK

bvb_germany
17-02-2011, 11:29
Đừng nghĩ mình là fan của M4U nhé,chỉ vì mình thấy nhóm này hát cao nên đề cập mà thôi. Còn nếu chỉ hát live thì mình thấy chẳng có ai cả.

lordzedo
11-05-2011, 07:29
về nhạc thính phòng thì mình không biết chứ nhạc trẻ bây giờ có 1 số người có chất giọng nam cao như:
-Mạnh Duy M4U
-Hồng Dương M4U
-Tô Minh Đức 8x Band
-Bằng Kiều
-Đức Trường Giang (anh này là ca sĩ không chuyên nhưng giọng cao như BK luôn)
....

theo mình nghĩ họ hát Studio có thể cao hơn hát Live 1 chút nhưng không nhiều đâu và chất giọng của họ đã là nam cao rồi họ hát live không lên cao có thể do 1 số yếu tố tâm lí hay để chắc ăn,..không làm ảnh hưởng đến chất lượng bài hát mà thôi,.:D:D

TTnAQ
11-05-2011, 08:30
bằng kiều giọng cao vút nghe rất sướng tai :x

STIFF
11-05-2011, 09:25
Bằng Kiều,Hoàng Hải,Nam Cường,cả anh Phúc cũng thấy cao nữa:x .

iori_8x
20-05-2011, 11:07
UHP thì giọng mạnh chứ ko có cao :| , mà giờ giọng UHP dỡ wa' rồi , nghe ko ấn như thời vol 1 , thích nhất vol 1 của UHP

leminh_iz3
27-05-2011, 06:37
làm sao để biết mình thuộc giọng gì mấy bác :D để khi đi karaoke dễ chọn bài :D

mrkenshuhpvn91
27-05-2011, 07:57
em cứ tìm bài nào em thix thì tập thôi chứ cũng chẳng bít mình giọng gì.....!............bài nào thấy ổn thì hát thường xuyên còn bài nào ko vào đc thì next :))

lop pho 2
27-05-2011, 08:27
nếu giọng trầm,cao độ thấp,ấm là giọng trầm, giọng bình thường, đều là trung, giọng bỗng, lướt lên, thánh thót là cao

Nouvou
27-05-2011, 22:22
mình nghĩ các bạn đừng để cho người ta nói là member gamevn rất giỏi trong việc nói móc nói mỉa và coi thường nhau.

ai cũng là chuyên gia cả :-??

lop pho 2
27-05-2011, 22:46
đúng thế " . " " . "

Zhihu
27-05-2011, 23:51
Nốt cao mình lên rất tốt nhưng nhiều chỗ trầm hát k rõ tiếng. Có thằng bạn quân y hát giọng như Minh Vương luôn, kỹ năng xử lý nốt nhạc cũng tốt nữa 8-}

lop pho 2
28-05-2011, 13:55
tùy người " . " " . "

karaoke0_0
01-06-2011, 19:18
Nốt cao mình lên rất tốt nhưng nhiều chỗ trầm hát k rõ tiếng. Có thằng bạn quân y hát giọng như Minh Vương luôn, kỹ năng xử lý nốt nhạc cũng tốt nữa 8-}

Nếu xét một cách chuyên môn về khía cạnh thanh nhạc, thì giọng Minh Vương rất tệ và không hay tí nào :D, giọng mỏng, nhão, không có độ rền, nói chung là âm săc không đẹp :D

---------- Post added at 19:18 ---------- Previous post was at 19:15 ----------

làm sao để biết mình thuộc giọng gì mấy bác :D để khi đi karaoke dễ chọn bài :D

Muốn biết mình giọng gì thì ... phải đến lớp học thanh nhạc thôi bác ạ :D
CÓ 2 cách phân loại giọng chủ yếu, là phân loại theo cao độ và phân loại theo chất giọng ( màu sắc giọng )
Cách thứ 1 hay được dùng trong giới không chuyên
Còn cách thứ 2 hay được dùng trong giới chuyên môn.
Cá nhân em cũng ủng hộ cách thứ 2, em thì em thấy nếu 1 giọng nam nào lên được note cao của tenor, nhưng vẫn mang độ rền, dày ,nam tình của nam trung thì tuyệt với :D

gunnroseclose
03-06-2011, 13:24
Tớ thấy cao nhất là có bằng kiều, giọng cao vút, như con gái ý :D:D

ngoc1510
03-06-2011, 18:16

giọng BK nghe như giọng mái ấy, sau này đỡ hơn nghe ko chói tai nữa. mình là fan bk nên nghe suốt ngày
chả biết có ai là đàn ông mà hát được mấy bài như i will always love you hay là all by myself ko nhỉ

karaoke0_0
04-06-2011, 00:03
giọng BK nghe như giọng mái ấy, sau này đỡ hơn nghe ko chói tai nữa. mình là fan bk nên nghe suốt ngày
chả biết có ai là đàn ông mà hát được mấy bài như i will always love you hay là all by myself ko nhỉ

Rất nhiều :D , hehe
Này thì 30 char

ZeroO88
04-06-2011, 11:12

BK có 1 giọng ca rất riêng. Mình cũng là 1 fan của BK đây :X.

lop pho 2
04-06-2011, 18:03
giọng như con gái cũng hay mà, hát cao hay lắm đấy, giống như bài baby justin bieber

ngoc1510
04-06-2011, 23:43
giọng như con gái cũng hay mà, hát cao hay lắm đấy, giống như bài baby justin bieber

Bia Bơ hồi hát cái baby giống như là chưa vỡ giọng ấy :|

junjihoon
29-10-2011, 09:41
Bằng Kiều, Bằng Cường, Hoàng Hải... những ca sĩ ngoài Bắc có vẻ chiếm ưu thế ;;)

ngoc1510
29-10-2011, 10:32
trong Nam thấy có ông gì hồi trc dẫn chương trình ấy hát nhạc cách mạng thì phải. NSND luôn mà
nhưng mà mình vẫn thích giọng Hà nội điêu ngoa hơn :">

K___'
02-11-2011, 08:29
Tạ Minh Tâm đó bợn :D:D

Rocxman800_
10-11-2011, 16:50
cần phải phân biệt giọng gió (giọng mũi) với giọng cao :">
Chuẩn luôn :">
Nhiều ca sĩ trẻ bây giờ gặp các bài hát tông cao với không tới thì chỉ có hát bằng giọng gió thôi :-"

ngoc1510
10-11-2011, 18:13
Chuẩn luôn :">
Nhiều ca sĩ trẻ bây giờ gặp các bài hát tông cao với không tới thì chỉ có hát bằng giọng gió thôi :-"
đề nghị cho cái video cho mình mở mang đầu óc cái :D

lordzedo
16-12-2011, 07:45
????tui không hiểu lắm về dọng nam cao mà mấy bác nói nhưng nói thật bài này tui hát rất ngon lành...thật 100%,tui chẳng thấy bài này cao ở chỗ nào cả....
Còn về nam cao thì tui thấy Tô Minh Đức và Hồng Dương là có voice cao nhất.......

Sylar.Ng62
16-12-2011, 16:44
Mình ít nghe nhạc Việt lắm , toàn nghe nhạc US UK , nhưng nếu nghe nhạc Viêt thì mình sẽ nghe nhạc của Noo Phước Thịnh , vì mình rất thích cái chất giọng anh chàng này . Mặc dù giọng hơi giống con gái nhưng chất giọng đẹp ,hát những bài gạo cội dễ đị vào lòng người .

A.G
18-12-2011, 22:03
Mình ko hiểu về nhạc lý lắm, nhưng nếu đem giọng mình ra để so sánh về cao độ thì :

Bằng Kiều: ko lên theo nổi, quá cao, quá khó đỡ.

Nhạc Nam Khánh mình ít khi hát nên ko rõ, nhưng có vẻ cũng cao

Các bác hát nhạc thính phòng: ko đỡ nổi nốt, quá là cao, với cả giọng mình mà hát loại nhạc này như đấm vào tai nên ko mấy khi dám hát =)).

Đàm Vĩnh Hưng, Tuấn Hưng, Cao Thái Sơn, M4U, MTV, Hoàng Hải, Đan Trường, Hà Anh Tuấn, Bằng Cường các kiểu .v.v... nói chung là chưa thấy ( hoặc chưa biết ) bất kỳ bài nào mình ko lên đc =.=

Nói chung là mình sợ anh Kiều nhất :'>

P/S: giọng mình là giọng thuộc dạng trung bình, nếu hát mấy bài Âu Mỹ như kiểu của Usher, Westlife, Daughtry .v.v... đa phần là ko lên nổi, thế mà nhạc thị trường VN thì hát rất ngon lành, chứng tỏ ca sĩ VN ko tính hát hay hay ko, nhưng về đào tạo và tuyển chọn còn kém lắm.

lordzedo
08-01-2012, 14:52
Mình ko hiểu về nhạc lý lắm, nhưng nếu đem giọng mình ra để so sánh về cao độ thì :

Các bác hát nhạc thính phòng: ko đỡ nổi nốt, quá là cao, với cả giọng mình mà hát loại nhạc này như đấm vào tai nên ko mấy khi dám hát =)).

Đàm Vĩnh Hưng, Tuấn Hưng, Cao Thái Sơn, M4U, MTV, Hoàng Hải, Đan Trường, Hà Anh Tuấn, Bằng Cường các kiểu .v.v... nói chung là chưa thấy ( hoặc chưa biết ) bất kỳ bài nào mình ko lên đc =.=

P/S: giọng mình là giọng thuộc dạng trung bình, nếu hát mấy bài Âu Mỹ như kiểu của Usher, Westlife, Daughtry .v.v... đa phần là ko lên nổi, thế mà nhạc thị trường VN thì hát rất ngon lành, chứng tỏ ca sĩ VN ko tính hát hay hay ko, nhưng về đào tạo và tuyển chọn còn kém lắm.

mấy bài của westlife bác lên ko được mà lên được hết các bài cảu Bằng Cường à..tui send thử 1 vài bài xem bác lên nổi ko nhé:
http://mp3.zing.vn/bai-hat/Giay-phut-cuoi-Bang-Cuong/IW66AC0F.html (câu cuối cùng của bài)
http://mp3.zing.vn/bai-hat/Doai-Hoai-Qua-Khu-Bang-Cuong/ZWZB9W98.html (bài này hát khỏe)
http://mp3.zing.vn/bai-hat/Ton-Tho-Mot-Tinh-Yeu-Bang-Cuong-ft-Khanh-Phuong/ZWZAF69O.html (phần bè của Bằng Cường)

còn đây là bài Tóc gió của Tô Minh Đức cũng rất cao,không thua Bằng KIều đâu..mình thích anh này( Hát Live Bài Hát Việt hẳn hoi nhé chứ không phải studio đâu mà xử lý):
http://www.youtube.com/watch?v=WvN-7gipku4

M.O Clone
08-01-2012, 15:24
Hài comment bác A.G
nghe câu này

nghĩ chắc ghê lắm đây ;))

P/S: giọng mình là giọng thuộc dạng trung bình, nếu hát mấy bài Âu Mỹ như kiểu của Usher, Westlife, Daughtry đa phần là ko lên nổi
cái cười =))
thôi tốt nhất chú up 1 bài mà chú cảm thấy chú lên cao nhất xem (bài nhé, chứ ko phải 1 đoạn ngắn)

Fandango
08-01-2012, 23:06
còn đây là bài Tóc gió của Tô Minh Đức cũng rất cao,không thua Bằng KIều đâu..mình thích anh này( Hát Live Bài Hát Việt hẳn hoi nhé chứ không phải studio đâu mà xử lý):
http://www.youtube.com/watch?v=WvN-7gipku4
Tô Minh Đức giọng hay, nhưng bài này vẫn thấp hơn Cánh buồm phiêu du thì phải :-/
Còn đối với mình thì Bằng Kiều vẫn là số 1. Nghe Bằng Kiều ngân " Ta còn em... " trong đoạn cuối Em ơi Hà Nội phố mà phê vật. :x

yoona210
08-01-2012, 23:48
1 vote cho Tô Minh Đức. Bài cánh buồm phiêu Du ngân cao thế mà vẫn hát live ngon lành .

M.O Clone
09-01-2012, 09:36
giọng cao dễ gây ấn tượng, nhưng thực tế trong âm nhạc, giọng trầm đẹp mới chính là giọng hiếm, đỉnh cao nhất thanh nhạc cũng chính là giọng trầm, trầm ở mức độ cao có thể át tất cả các âm sắc khác, nó rung chuyển như động đất vậy.

K'Dash
09-01-2012, 16:46

.

Hát bài xe đạp = tông của m4u - nghĩa là cao hơn beat gốc 2 # ... Hát đoạn điệp khúc cuối cho mình nghe thử đi bạn. Những bài Bằng kiều đa số mình đều hát được thế mà bài xe đạp đoạn cuối mãi vẫn chưa lên được như Mạnh Duy M4U.

ngoc1510
09-01-2012, 17:04
Hát bài xe đạp = tông của m4u - nghĩa là cao hơn beat gốc 2 # ... Hát đoạn điệp khúc cuối cho mình nghe thử đi bạn. Những bài Bằng kiều đa số mình đều hát được thế mà bài xe đạp đoạn cuối mãi vẫn chưa lên được như Mạnh Duy M4U.

đề nghị anh này hót bài "em ơi Hà nội phố" xem thử thế nào ;))
mình hát dc bài xe đạp (vì nó dùng falsetto) chứ mấy bài BK thì chỉ hát dc vài bài thôi (mấy bài bk dùng chest voice)

tinor
10-01-2012, 22:59
Mình là tenor kịch tính,thường thì nhạc trữ tình mình hát ko hay cho lắm,nhưng những bản đòi hỏi kịch tính cao độ, âm vang khỏe
thì ok!
nếu bạn nào bảo G4 ko cao thì thử hát note G4 xem sao,
ở việt nam
nam hát tới G4 A4 thì đã quá khá rồi,
hồi trước mình nghĩ hát tới A4 và hát với lên B4 thì giọng chắc chỉ tầm trung bình,nhưng các anh chị bên nhạcviện bảo những note đó hát đc đã là tenor 2 rồi!đạt cao độ thế bằng giọng ngực thì đã quá khá rồi

---------- Post added at 22:59 ---------- Previous post was at 22:57 ----------

giọng cao dễ gây ấn tượng, nhưng thực tế trong âm nhạc, giọng trầm đẹp mới chính là giọng hiếm, đỉnh cao nhất thanh nhạc cũng chính là giọng trầm, trầm ở mức độ cao có thể át tất cả các âm sắc khác, nó rung chuyển như động đất vậy.
tớ yêu avatar của bạn rồi 9dó hheheh

thaianhpsp
16-01-2012, 13:32
bằng kiều thuộc hạng thượng thừa rồi. ở VN bây h có hoàng hải, hoàng nhật minh, (tuấn hưng), nam khánh

ngoc1510
16-01-2012, 13:58
Mình là tenor kịch tính,thường thì nhạc trữ tình mình hát ko hay cho lắm,nhưng những bản đòi hỏi kịch tính cao độ, âm vang khỏe
thì ok!
nếu bạn nào bảo G4 ko cao thì thử hát note G4 xem sao,
ở việt nam
nam hát tới G4 A4 thì đã quá khá rồi,
hồi trước mình nghĩ hát tới A4 và hát với lên B4 thì giọng chắc chỉ tầm trung bình,nhưng các anh chị bên nhạcviện bảo những note đó hát đc đã là tenor 2 rồi!đạt cao độ thế bằng giọng ngực thì đã quá khá rồi

thế này bạn ạ: nói có sách mách có chứng :-"

biontruong
17-01-2012, 12:06
Nam Khánh của AC&M

đồng ý với bạn nè
single mới của Hoàng Hải nghe cực thích nhé, nhất là những đoạn phiêu cao chót vót :X
mà giọng Đinh Mạnh Ninh cũng cao mà :)

thaianhpsp
17-01-2012, 20:06
^
hoàng hải hát pop-ballad nghe mới thích,
còn mặt lơn :@) ĐMN t không thấy cao chút nèo

randyorton
22-01-2012, 13:19
Tim hát giọng cao ko mấy bác e thấy a này hát giọng hay hay đó

thaianhpsp
22-01-2012, 13:30
^
cha này hát bt mà, cái album mới nghe tên đoán nhạc rồi =))

wAo.Paradise
26-01-2012, 23:16
Mình hát được bài Trái tim bên lề của anh Bằng Kiều, nhưng bài đó đi karaoke thường để gần cuối mới hát vì hát xong là thọt :">

Lindsaylohan
28-01-2012, 22:33
Xem ra nhiều người có vẻ thích giọng ca cao quá nhỉ !! Giọng nam cao hiếm , nhưng nam trầm thì hiếm hơn !! Tui thì lại thích những giọng ca từ trầm đến cực trầm như thần thánh :D

Phale_Tim
30-01-2012, 12:01
Xem ra nhiều người có vẻ thích giọng ca cao quá nhỉ !! Giọng nam cao hiếm , nhưng nam trầm thì hiếm hơn !! Tui thì lại thích những giọng ca từ trầm đến cực trầm như thần thánh :D

Giọng cao thì đúng là Bằng Kiều chuẩn rồi. Mình cũng thích giọng ca trầm như Đan Trường ấy ~^o^~

ngoc1510
30-01-2012, 12:19
Giọng cao thì đúng là Bằng Kiều chuẩn rồi. Mình cũng thích giọng ca trầm như Đan Trường ấy ~^o^~

wtf đan trường là giọng trầm? :|

thanhtungtnt
31-01-2012, 20:32
Mình nổi tiếng giọng nam cao đây !!! Trầm quá là không hát được. Đặc biệt, mình có thể hát luôn tông nữ trong bài Cà phê miệt vườn =))

Nô.
03-02-2012, 14:42
Bằng Kiều giọng cao vút, chẳng hạn

http://www.youtube.com/watch?v=ht1WuIVwl_s

Giọng Quang Dũng dù trầm hay cao đều hay

http://www.youtube.com/watch?v=YcIAwhd7suk

lop pho 2
03-02-2012, 15:29
giọng nam cao quá nhiều khi ko xem clip cứ tưởng giọng nữ,giống như Baby lúc đầu ta tưởng giọng nữ hát

daica_Tidus
04-02-2012, 02:55

Rất nhiều :D , hehe
Này thì 30 char
Thật hả? :|. Mình thấy giọng nam VN (trừ mấy bác hát opera) mà lên đc như Celine trong All by myself thì cũng kinh đấy:|. Theo mình đấy là 1 trong những bài khó và cao nhất của Celine :D

pcnewsoft
07-02-2012, 17:25
Giọng nam cao mình thích Nam Khánh của AC&M nhất. Giọng rất cao vào trong, nghe rất tình cảm :D

keishen
29-02-2012, 21:20
Phúc bồ hát cover bài xe đạp của m4u

kikilongbong
01-03-2012, 17:11
theo mình thì có Tạ Minh Tâm, Bằng Kiều thì nổi quá ròy! còn hiện nay thì mình thấy có voicer trong band Ngũ Cung giọng cao nghi ngút!

GordonNguyen
02-03-2012, 14:02
Vote cho bác Tạ Mình Tâm
la la la giọng operah
Hồi Bình Minh lên làm MC Chung Sức ko dc thấy bác nữa ^^;

o8oMo8o
03-03-2012, 13:54
Vote cho bác Tạ Mình Tâm
la la la giọng operah
Hồi Bình Minh lên làm MC Chung Sức ko dc thấy bác nữa ^^;

mình thích bác Tạ Mình Tâm làm hơn! nghe giọng cũng ấm hơn

candoyou
06-03-2012, 11:23
giọng Nam Khánh là giọng gần như chuẩn nhất trong các ca sĩ Việt Nam rồi

lordzedo
07-03-2012, 00:49
mình nghe một số bài hát của mấy ca sĩ mình biết thì mình phân loại được dựa theo những bài họ đã thể hiện như thế này(tất nhiên có thể không đúng cho lắm vì mình tính cả mấy bài studio trong khi đó mấy bài đó có thể có vài người dùng tune),mình chỉ đo nốt cao nhất thôi:
Bằng Kiều : E5(cái này là nghe nói,cũng chưa nghe được bài nào Bằng Kiều lên nốt này)
Hoàng Hải: C5(Em Sẽ Là Giấc Mơ Bản Studio), E5(Lời Ru Âu Lạc bản hát live,bái phục!)
Tô Minh Đức: C#5(Cánh Buồm Phiêu Du bản studio), D5(Vì Anh Biết bản studio), D5(Tóc Gió bản hát live BHV)
Mạnh Duy M4U: D5(Xe Đạp,Mưa bản studio và live), E5(Bài Ca Tình Yêu bản Studio),
Hồng Dương M4U: D5(Bay Qua Biển Đông bản Studio), E5(,Vì Anh Biết,Ngôi Sao Ước Mơ bản Studio), F5(Nao Nao Thác Bà bản Studio), G5(Như Ngày Xưa Em Đến ngân ở khúc gần cuối,quá khủng)
Đức Trường Giang: C#5(Cánh Buồm Phiêu Du bản studio), D5(Cơn Mưa Tình Yêu bản studio)
Minh Vương M4U: C5(Nỗi Nhớ Mang Tên Em bản studio), C#5(Phía Bên Kia Đại Dương bản studio), C#5(Phải Không Em bản studio), C#5(Mưa bản studio), D5(Bay Qua Biển Đông bản studio), E5(Anh Xin Lỗi bản studio), A#4(Vệt Nắng Cuối Trời bản live nhưng chưa thấy lần nào lên được,còn Nỗi đau Xót Xa bản live thì được)

cá nhân mình thì mình có thể ngân được đến F5 bằng giọng ngực,..nhưng thực sự thì mình chỉ có thể hát được ở mức C#5 và ngân tốt và dày tiếng ở mức D5,.còn lên đến F5 thì ngân được nhưng mà tốn quá nhiều sức với giọng rất mỏng và chói,lại khá nhỏ nữa...đó là ở nhà..còn đi hát ở trường hay ở quán kara thì mình cũng chỉ mong hát ổn ở mức B4 là tốt lắm rồi

mấy ca sĩ thính phòng thì mình ít tìm hiểu nên cũng không biết về họ lắm..:D

---------- Post added at 00:49 ---------- Previous post was at 00:39 ----------

mình nghe một số bài hát của mấy ca sĩ mình biết thì mình phân loại được dựa theo những bài họ đã thể hiện như thế này(tất nhiên có thể không đúng cho lắm vì mình tính cả mấy bài studio trong khi đó mấy bài đó có thể có vài người dùng tune),mình chỉ đo nốt cao nhất thôi:
Bằng Kiều : E5(cái này là nghe nói,cũng chưa nghe được bài nào Bằng Kiều lên nốt này)
Hoàng Hải: C5(Em Sẽ Là Giấc Mơ Bản Studio), E5(Lời Ru Âu Lạc bản hát live,bái phục!)
Tô Minh Đức: C#5(Cánh Buồm Phiêu Du bản studio), D5(Vì Anh Biết bản studio), D5(Tóc Gió bản hát live BHV)
Mạnh Duy M4U: D5(Xe Đạp,Mưa bản studio và live), E5(Bài Ca Tình Yêu bản Studio),
Hồng Dương M4U: D5(Bay Qua Biển Đông bản Studio), E5(,Vì Anh Biết,Ngôi Sao Ước Mơ bản Studio), F5(Nao Nao Thác Bà bản Studio), G5(Như Ngày Xưa Em Đến bản live ngân ở khúc gần cuối,quá khủng)
Đức Trường Giang: C#5(Cánh Buồm Phiêu Du bản studio), D5(Cơn Mưa Tình Yêu bản studio)
Minh Vương M4U: C5(Nỗi Nhớ Mang Tên Em bản studio), C#5(Phía Bên Kia Đại Dương bản studio), C#5(Phải Không Em bản studio), C#5(Mưa bản studio), D5(Bay Qua Biển Đông bản studio), E5(Anh Xin Lỗi bản studio), A#4(Vệt Nắng Cuối Trời bản live nhưng chưa thấy lần nào lên được,còn Nỗi đau Xót Xa bản live thì được)

cá nhân mình thì mình có thể ngân được đến F5 bằng giọng ngực,..nhưng thực sự thì mình chỉ có thể hát được ở mức C#5 và ngân tốt và dày tiếng ở mức D5,.còn lên đến F5 thì ngân được nhưng mà tốn quá nhiều sức với giọng rất mỏng và chói,lại khá nhỏ nữa...đó là ở nhà..còn đi hát ở trường hay ở quán kara thì mình cũng chỉ mong hát ổn ở mức B4 là tốt lắm rồi

Hồng Dương M4U: D5(Bay Qua Biển Đông bản Studio), E5(,Vì Anh Biết,Ngôi Sao Ước Mơ bản Studio), F5(Nao Nao Thác Bà bản Studio), G5(Như Ngày Xưa Em Đến ngân ở khúc gần cuối,quá khủng)

thang đo cao độ thì mình dưa theo thang của ca sĩ Shim Chang Min bên hàn wuốc:D,..anh này giọng chest voice lên dày và tốt được ở mức G5,trông non non thế mà hát cao khủng đã thế giọng còn siêu khỏe nữa...

duc2071990
11-03-2012, 18:52
thật sự là nhạc sĩ Nam Cao giọng hát rất tồi . '+_+

Tăng A Ngưu
12-03-2012, 23:48
Giọng nam cao thì mình thấy bằng kiều là ok nhất. Các tình khúc bất hủ: trái tim bên lề,.. của anh ý vẫn không ai qua được

bonedragon
14-03-2012, 21:15

ông này nói chuẩn quá chuẩn quá =)) =))

Hiệp_Đô_La
18-03-2012, 16:34
Head Shot !!!!
Giọng ca này chỉ viết thôi chứ hát thì toàn mấy bài Lão Hạc, chán chết.

legendhunter
19-03-2012, 01:56
Với mình thì idol nam cao là Khanh của micro wave :X. Phá giọng nghe cao kinh vãi

RenNguyenJV
19-03-2012, 05:45
Tớ thích giọng nam cao của Trọng Tấn. Ngày xưa trên Chiếc nón kì diệu có được nghe Trọng Tấn hát Việt Nam trên đường chúng ta đi với Đăng Dương và Việt Hoàng rất là hay!

Протон-М
19-03-2012, 18:29
Mình thích nhất giọng của NSND Trung Kiên trong bài "Tổ Quốc" :)

mo0ngd
24-03-2012, 11:37
Bằng Kiều là khá nhất. Các nhóm nhạc nam bây giờ cũng rất có tài năng: M4U, AC&M, VMusic

kienza
10-04-2012, 22:42
tui thik nghe Đan Trường hát, nhưng chỉ là những bài xưa kia thôi,

bây giờ ĐT giọng tốt hơn xưa rất nhiều, nhưng cảm thấy những bài mới có vẻ không đc nhập tâm vào bài hát cho lắm,

Fan cuồng thì luôn cho rằng ĐT hát live No1 Việt Nam, ai mà phản bác chê bôi phân tích không tốt về giọng ĐT thì lãnh đủ.

về kiến thức thanh nhạc tôi cũng mù tịt, thấy hợp tai thì nghe thôi.

bác nào biết về thanh nhạc phân tích dùm tôi vài nét về giọng ĐT và khả năng live của anh với
thanks

http://www.youtube.com/watch?v=sQsdZi9mQnE

vn00473077
11-04-2012, 00:30

bây giờ ĐT giọng tốt hơn xưa rất nhiều, nhưng cảm thấy những bài mới có vẻ không đc nhập tâm vào bài hát cho lắm,

Fan cuồng thì luôn cho rằng ĐT hát live No1 Việt Nam, ai mà phản bác chê bôi phân tích không tốt về giọng ĐT thì lãnh đủ.

bác nào biết về thanh nhạc phân tích dùm tôi vài nét về giọng ĐT và khả năng live của anh với
thanks

Giọng Đan Trường hát live rất tốt , giọng cũng rất dễ nghe :cuteonion47: . Tuy nhiên , giọng của anh ý thì ko phải là hiếm , cũng ko có gì đặc biệt . :| Giọng này trong thanh nhạc 10 người phải được 7 là ít :cuteonion28: Có điều Đan Trường nổi từ khi dòng nhạc trẻ , thị trường VN còn nghèo nàn và hát đủ các thể loại từ dân gian cho đến nhạc sàn đầy đủ nên có lượng fan quần hùng đông đảo cũng là lẽ thường tình . :1onion75:

cuemkt
17-04-2012, 17:34
Chào các bạn. Mình đăng kí thành viên của 4rum khá lâu rồi nhưng rất ít vào,nhưng dạo này ko hiểu sao mình rất thích hát nên thường tìm hiểu những chủ đề như thế này.
Mình cũng rất thích chủ đề này nhưng thực sự là vì kiến thức thanh nhạc cũng như nhạc lí của mình quá ẹ nên ko dám bàn luận :D. Mình xin phép hỏi 1 số câu :
Mình có đọc sách viết nhạc lí cho người học đàn piano thì thấy sách viết có 9 quãng tám là cực trầm,trầm,lớn,nhỏ,1,2,3,4,5(xin lỗi trước nếu mình nhớ sai hihi) và các nốt thuộc quãng tám sẽ đc kí hiệu bằng tên nốt với tên quãng tám, vậy thì C5 có phải là nốt Đô của quãng tám thứ 5 ko? Và độ cao của mỗi quãng tám sắp xếp như thế nào?
Giọng của mình thì mình thấy khá là trầm,mình hát đc bài Better man của Robbie Williams hoặc bài Chơi vơi tôi ru tôi (phần của Hà Anh Tuấn hát nhé-lên vừa đúng nốt cao nhất luôn) và khi mình lên musicnote tìm thử bài better man thì thấy nó ghi vocal range là C#4-A#5 , vậy các bạn cho mình biết giọng mình có thể nằm ở mức nào ko vậy?
Xin cám ơn các bạn thật nhiều.

vn00473077
18-04-2012, 15:20
Chào các bạn. Mình đăng kí thành viên của 4rum khá lâu rồi nhưng rất ít vào,nhưng dạo này ko hiểu sao mình rất thích hát nên thường tìm hiểu những chủ đề như thế này.
Mình cũng rất thích chủ đề này nhưng thực sự là vì kiến thức thanh nhạc cũng như nhạc lí của mình quá ẹ nên ko dám bàn luận :D. Mình xin phép hỏi 1 số câu :
Mình có đọc sách viết nhạc lí cho người học đàn piano thì thấy sách viết có 9 quãng tám là cực trầm,trầm,lớn,nhỏ,1,2,3,4,5(xin lỗi trước nếu mình nhớ sai hihi) và các nốt thuộc quãng tám sẽ đc kí hiệu bằng tên nốt với tên quãng tám, vậy thì C5 có phải là nốt Đô của quãng tám thứ 5 ko? Và độ cao của mỗi quãng tám sắp xếp như thế nào?
Giọng của mình thì mình thấy khá là trầm,mình hát đc bài Better man của Robbie Williams hoặc bài Chơi vơi tôi ru tôi (phần của Hà Anh Tuấn hát nhé-lên vừa đúng nốt cao nhất luôn) và khi mình lên musicnote tìm thử bài better man thì thấy nó ghi vocal range là C#4-A#5 , vậy các bạn cho mình biết giọng mình có thể nằm ở mức nào ko vậy?
Xin cám ơn các bạn thật nhiều.

Theo như bạn kể sơ qua về info của mình thì giọng bạn ko hề trầm như bạn kể và như mình đánh giá , giọng bạn xếp vào hàng giọng nam chung vì theo mình biết Hà Anh Tuấn và Robbie Williams đều là nam chung :2onion58: Những người giọng trầm thường nghe rất giống giọng ông già cho nên nếu giọng bạn không giống giọng ông già ngoài 40 tuổi thì hy vọng bạn xem xét lại ...:cuteonion56:

mitxu_91
18-04-2012, 16:45
http://www.youtube.com/watch?v=V_UaPK9T_f0
Giọng A BK nè, cao ngất trời lun :5cool_still_dreamin

cuemkt
19-04-2012, 11:10
Theo như bạn kể sơ qua về info của mình thì giọng bạn ko hề trầm như bạn kể và như mình đánh giá , giọng bạn xếp vào hàng giọng nam chung vì theo mình biết Hà Anh Tuấn và Robbie Williams đều là nam chung :2onion58: Những người giọng trầm thường nghe rất giống giọng ông già cho nên nếu giọng bạn không giống giọng ông già ngoài 40 tuổi thì hy vọng bạn xem xét lại ...:cuteonion56:
Ồ cám ơn bạn vì khi mình nói ai cũng kêu giọng mình ồm ồm rất khó nghe chứ mình cũng ko có rành mấy vu này đâu ,hihi. Vậy còn về mấy cái quãng tám thì sao bạn,bạn có thể giải thích kĩ cho mình đc ko,mình rất muốn tìm hiểu nhưng mà mình ko biết cách tìm kiếm thông tin,mà đọc sách thì khó hiểu quá@@.

vn00473077
19-04-2012, 19:31
Về cái vụ quãng thì bạn nói đúng rồi nhưng theo mình biết khả năng con người chỉ có thể hát từ quãng lớn cho đến quãng tám 3 thôi :9onion57:

tammaodn
25-04-2012, 21:14
tùng dương thì sao các bác ......................

vn00473077
26-04-2012, 23:01
Tùng Dương là 1 chất giọng hơi đặc biệt , mặc dù nghe vừa cảm giác thấy bình thường nhưng giọng cũng khá cao , độ dày của giọng vừa phải , hát rất có hồn .

empireatwar
26-04-2012, 23:52
tùng duơng hát là để nghe không phải nhìn cho đã con mắt rồi idol này nọ, kết phải nói là quá kết bài ôi quê tôi mà tùng duơng hát, nghe hoài không chán, ca từ gần gũi, gợi lại tuổi thơ...

Trung béo
27-04-2012, 08:00
Nhạc pop ko nghe nhiều nên ko nhận xét, còn rock việt có Khanh Microwave với Hoàng Hiệp Ngũ Cung là giọng cao vun vút, nhưng vẫn thích nghe của Microwave hơn :>
Enjoy !

http://www.youtube.com/watch?v=4_Me_R00J-g

cuemkt
27-04-2012, 11:48
Về cái vụ quãng thì bạn nói đúng rồi nhưng theo mình biết khả năng con người chỉ có thể hát từ quãng lớn cho đến quãng tám 3 thôi :9onion57:

Bạn ơi mình vẫn ko hiểu lắm@@. Vậy là giọng nam trung mà ngang đc C4 luôn á@@? Thật sự mình vẫn bị loạn về cái vụ này nên bạn thông cảm có gì bạn nói rõ chút nhé@@.
Mình cũng xin góp chút ý kiến về giọng của các rocker: 2 anh vocalist của microwave và ngũ cung đạt đc những nốt cao thế hình như là do họ dùng kĩ thuật giọng giả thanh ( gọi là giọng falsetto thì phải ) khiến giọng của họ lên rất cao,vậy nên nghe chất giọng nó ái ái,còn giọng thật của họ thì mình cũng không biết như thế nào. Mình chỉ biết chút ít đó thôi,hihi.

Eternal Winter
27-04-2012, 11:51
Cho mình hỏi ké cái, giọng tenor kiểu bằng kiều thì luyện thế nào để hát nhạc nhẹ nhỉ các bác ? Mình mới cỡ ông Hoàng Hải thôi, chưa đến mức được như Bằng Kiều :D

vn00473077
27-04-2012, 19:37
Bạn ơi mình vẫn ko hiểu lắm@@. Vậy là giọng nam trung mà ngang đc C4 luôn á@@? Thật sự mình vẫn bị loạn về cái vụ này nên bạn thông cảm có gì bạn nói rõ chút nhé@@.
Mình cũng xin góp chút ý kiến về giọng của các rocker: 2 anh vocalist của microwave và ngũ cung đạt đc những nốt cao thế hình như là do họ dùng kĩ thuật giọng giả thanh ( gọi là giọng falsetto thì phải ) khiến giọng của họ lên rất cao,vậy nên nghe chất giọng nó ái ái,còn giọng thật của họ thì mình cũng không biết như thế nào. Mình chỉ biết chút ít đó thôi,hihi.

Về vấn đề này thì mình cũng ko biết , có khả năng là ghi sai bạn ạ =.="

jusy
12-05-2012, 16:21
giọng cao mà nam thì bạn có thể nói tới Nam Khánh của nhóm AC&M, ca sĩ Đức Tuấn (giải I tiếng hát truyền hình), ngoài ra Tuấn Hưng và Cao Thái Sơn và Ưng Hoàng Phúc là những ca sĩ mà mình cho rằng chất giọng của họ rất tốt (tất nhiên là hát giọng cao thì khỏi chê rồi)

by2715
12-05-2012, 21:09
lớp ca sĩ già già thì có Hùng Cường , Duy Khánh , Elvis Phương
trẻ hơn tí thì thích Nguyễn Hưng , trẻ hơn tí nữa thì Thế Sơn , Quang Lê , Đan Nguyên
sao toàn ca sĩ hải ngoại k ta :D

karaoke0_0
14-05-2012, 21:27
Lâu lắm mới vào topic :D

Giọng trầm đúng là hiếm, nhưng k có nghĩa là đỉnh cao nhất trong thanh nhạc nhé, giọng đỉnh cao nhất trong thanh nhạc là do chất giọng của riêng cá nhân, màu sắc giọng ấy, và âm vực, chứ k có chuyện đánh đồng như vậy :D

Đúng là giọng trầm khá quý hiếm :D

Thật hả? :|. Mình thấy giọng nam VN (trừ mấy bác hát opera) mà lên đc như Celine trong All by myself thì cũng kinh đấy:|. Theo mình đấy là 1 trong những bài khó và cao nhất của Celine :D
Rất nhiều người hát đc ( đặc biệt là đội rocker, kể cả nghiệp dư), bằng cách họ sử dụng 2 kỹ thuật, 1 là bell ( gào thét) và headvoice ( k biết nghĩa tiếng Việt :P), mặc dù hát đc cao độ nhưng nói thật, rất chán :))
Tuy nhiên cũng thỏa mãn là về cao độ :D

mấy ca sĩ thính phòng thì mình ít tìm hiểu nên cũng không biết về họ lắm..:D[COLOR="Silver"]

Có vẻ 1 số chỗ chưa đúng lắm,tuy nhiên mình cũng k chắc nên k dám sửa :">

thanks

ĐT là 1 giọng ca rất chán ( so với 1 ca sĩ đúng nghĩa theo khía cạnh thanh nhạc), bởi giọng mỏng, màu sắc giọng rất bình thương, đơn điệu, làn hơi yếu, nói chung là nếu tham gia 1 cuộc thi nhạc sẽ bị loại ở vòng đầu hoặc cùng lắm là vòng 2.

Fan ĐT đừng giận mình, chỉ là trên khía cạnh thanh nhạc thôi, chứ mình k phải antifan

K phải giả thanh (false) mà họ dùng headvoice

Cho t cái link hoặc tên của các chuyên gia có tiếng ấy cái. Thật sự ko tin lắm. Thật sự ko tin 1 ca sĩ chuyên nghiệp và được nhiều người yêu thích như BK lại hát vô hồn. H mới biết trong lĩnh vực nghệ thuật như là âm nhạc mà lại có trường hợp ko cần dành tình cảm cho các tác phẩm của mình mà tác phẩm đó vẫn hay như thế.
ko có ý châm biếm đâu.
Bây giờ mới đọc đc cmt này

Hehe, sorry bạn vì k có nguồn, vì đây là cuộc gặp gỡ ngoài đời thôi, 2 bác nhạc sĩ này khá có tên tuổi trong làng nhạc Việt, hát "vô hồn" ở đây k phải là cảm xúc khi hát của BK , mà ý chỉ chất giọng, BK có 1 chất giọng mái, và chất giọng này có ưu thế về cao độ nhưng lại thiếu ưu thế về mặt trữ tình- về mặt trữ tình thôi nhé, vì BK hay hát dòng nhạc đó ( so với các giọng hát tốt khác, ví dụ như Trọng Tấn nếu Trọng Tấn hát dòng nhạc BK), còn việc BK hát studio cảm xúc do kỹ thuật phòng thu + cách phối khí rất thông mình của BK

Thường giọng nam đẹp và cảm xúc nhất sẽ là 1 giọng nam trung, nam tính, dễ dàng thể hiện cảm xúc trữ tình và rất đi vào lòng người :1cool_byebye:

Vừa xem HOàng Hải live bài Lời Ru ÂU lạc, Hoàng Hải sử dụng kỹ thuật bell- gào, kỹ thuật này thậm chí nếu đc tập còn giúp giọng nam trung đúng nghĩa đạt đc cao độ của nữ, tuy nhiên mình k chắc HH dùng kỹ thuật đó hay headvoice nữa ( nhưng theo quan điểm cá nhân là kỹ thuật Bell, vì head voice cho ra âm thanh chói hơn nhiều ) :1cool_byebye:

jakkaoru
15-05-2012, 12:45
Tạ Minh Tâm và Mr Đàm chuẩn nhất.

cuemkt
15-05-2012, 17:57
Lâu lắm mới vào topic :D

Giọng trầm đúng là hiếm, nhưng k có nghĩa là đỉnh cao nhất trong thanh nhạc nhé, giọng đỉnh cao nhất trong thanh nhạc là do chất giọng của riêng cá nhân, màu sắc giọng ấy, và âm vực, chứ k có chuyện đánh đồng như vậy :D

Đúng là giọng trầm khá quý hiếm :D

Rất nhiều người hát đc ( đặc biệt là đội rocker, kể cả nghiệp dư), bằng cách họ sử dụng 2 kỹ thuật, 1 là bell ( gào thét) và headvoice ( k biết nghĩa tiếng Việt :P), mặc dù hát đc cao độ nhưng nói thật, rất chán :))
Tuy nhiên cũng thỏa mãn là về cao độ :D

Có vẻ 1 số chỗ chưa đúng lắm,tuy nhiên mình cũng k chắc nên k dám sửa :">

ĐT là 1 giọng ca rất chán ( so với 1 ca sĩ đúng nghĩa theo khía cạnh thanh nhạc), bởi giọng mỏng, màu sắc giọng rất bình thương, đơn điệu, làn hơi yếu, nói chung là nếu tham gia 1 cuộc thi nhạc sẽ bị loại ở vòng đầu hoặc cùng lắm là vòng 2.

Fan ĐT đừng giận mình, chỉ là trên khía cạnh thanh nhạc thôi, chứ mình k phải antifan

K phải giả thanh (false) mà họ dùng headvoice

Bây giờ mới đọc đc cmt này

Hehe, sorry bạn vì k có nguồn, vì đây là cuộc gặp gỡ ngoài đời thôi, 2 bác nhạc sĩ này khá có tên tuổi trong làng nhạc Việt, hát "vô hồn" ở đây k phải là cảm xúc khi hát của BK , mà ý chỉ chất giọng, BK có 1 chất giọng mái, và chất giọng này có ưu thế về cao độ nhưng lại thiếu ưu thế về mặt trữ tình- về mặt trữ tình thôi nhé, vì BK hay hát dòng nhạc đó ( so với các giọng hát tốt khác, ví dụ như Trọng Tấn nếu Trọng Tấn hát dòng nhạc BK), còn việc BK hát studio cảm xúc do kỹ thuật phòng thu + cách phối khí rất thông mình của BK

Thường giọng nam đẹp và cảm xúc nhất sẽ là 1 giọng nam trung, nam tính, dễ dàng thể hiện cảm xúc trữ tình và rất đi vào lòng người :1cool_byebye:

Vừa xem HOàng Hải live bài Lời Ru ÂU lạc, Hoàng Hải sử dụng kỹ thuật bell- gào, kỹ thuật này thậm chí nếu đc tập còn giúp giọng nam trung đúng nghĩa đạt đc cao độ của nữ, tuy nhiên mình k chắc HH dùng kỹ thuật đó hay headvoice nữa ( nhưng theo quan điểm cá nhân là kỹ thuật Bell, vì head voice cho ra âm thanh chói hơn nhiều ) :1cool_byebye:

Bạn ơi bạn có thể nói rõ về kĩ thuật bell ko :D ? Mình rất thích nhạc của Linkin Park nhưng ko thể hát giống chester trong những bài như Breaking The Habit,New Divide hay là Given Up đc mặc dù rõ ràng mình cảm nhận độ cao của nó vẫn nằm trong khoảng giọng mình có thể hát = giọng ngực đc@@.

---------- Post added at 17:57 ---------- Previous post was at 17:55 ----------

Về vấn đề này thì mình cũng ko biết , có khả năng là ghi sai bạn ạ =.="
Cám ơn bạn nhiều nhé,mấy ngày nay mình lang thang tìm hiểu cũng vỡ ra đc nhiều điều:D.
Mình xin hỏi lạc đề thêm 1 câu nữa@@: hát như David Cook trong clip này có phải là giọng ngực ko? Vì mình thấy giọng của ổng lên cao thì rất tốt nhưng mỏng và ko vang@@ http://www.youtube.com/watch?v=neorA9oiV3c

ngoc1510
15-05-2012, 20:30
để thi xong lập cái thớt về thanh quản và các kỹ thuật hát quá :|
đương nhiên cậu M.O và các bạn khác vào đóng góp chứ mình cũng chỉ biết điều khiển giọng hát chứ chả biết gì về giải phẫu thanh quản ;))

karaoke0_0
15-05-2012, 21:55
Bạn ơi bạn có thể nói rõ về kĩ thuật bell ko :D ? Mình rất thích nhạc của Linkin Park nhưng ko thể hát giống chester trong những bài như Breaking The Habit,New Divide hay là Given Up đc mặc dù rõ ràng mình cảm nhận độ cao của nó vẫn nằm trong khoảng giọng mình có thể hát = giọng ngực đc@@.

---------- Post added at 17:57 ---------- Previous post was at 17:55 ----------

Cám ơn bạn nhiều nhé,mấy ngày nay mình lang thang tìm hiểu cũng vỡ ra đc nhiều điều:D.
Mình xin hỏi lạc đề thêm 1 câu nữa@@: hát như David Cook trong clip này có phải là giọng ngực ko? Vì mình thấy giọng của ổng lên cao thì rất tốt nhưng mỏng và ko vang@@ http://www.youtube.com/watch?v=neorA9oiV3c

Bạn ơi, bạn nên tìm đến một giáo viên thanh nhạc để đc học.

Kỹ thuật gào : bell, hay phổ biến đc gọi là belting, là 1 kỹ thuật hay đc dùng trong hát rock, đưa cao độ của các ca sĩ đạt đến cao độ của âm vực nữ cao ( thường là nửa đầu của âm vực nữ cao đổ về), tuy nhiên gào thì chỉ có thể thực hiện đc trong 1 quãng âm ngắn ( ví dụ giọng ngực hát đc khoảng 10notes chẳng hạn thì belting chỉ hát đc khoảng 4,5 notes),

Tuy nhiên belting rất tạo cảm xúc ở chỗ sẽ k tạo ra âm thanh chói như headvoice mà sẽ là 1 âm thanh rền và có màu sắc hơn.

Bạn có thể lên youtube search về belting :D

David Cook sử dụng mix voice đoạn "have had it all" và giả thanh ( false) ở đoạn "rolling in the deep"

Trung béo
16-05-2012, 09:31
Các bạn là fan BK chắc cũng biết trước khi làm ca sĩ thì BK học thổi kèn nhỉ :D
Chính vì học thổi kèn nên BK mới có chất giọng dài, khỏe như vậy. Mà tiếc là BK bị chơi xỏ cái đau quá :(

ngoc1510
16-05-2012, 12:24
^thôi kèn thở hết cả hơi giờ mới hát dc thế đấy :))

md07
30-05-2012, 15:42
Bằng Kiều là giọng nam cao, trong và chuẩn nhất mà mình từng nghe, khi anh lên cao không chói, không sai giọng như một số ca sỹ có giọng nam cao khác. Rất thích nhiều bài của Bằng Kiều, trong đó thích nhất là Linh hồn đã mất

khucmuathu
31-05-2012, 18:15
Bằng Kiều là giọng nam cao, trong và chuẩn nhất mà mình từng nghe, khi anh lên cao không chói, không sai giọng như một số ca sỹ có giọng nam cao khác. Rất thích nhiều bài của Bằng Kiều, trong đó thích nhất là Linh hồn đã mất

Đúng thật. Dạo này bị bấn nghe Bằng Kiều :D. Làm luôn cả 1 list dài dằng dặc trong youtube luôn :p

playboy89
01-06-2012, 09:52
Bằng Kiều là khá nhất. Các nhóm nhạc nam bây giờ cũng rất có tài năng: M4U, AC&M, VMusic

Leah Hendricks
01-06-2012, 13:45
Bằng Kiều - Hoàng Hải ----------------------------------------------

hoametrang
02-06-2012, 12:25
nam cao hiện tại mình nghe nhiều nhất là của Bằng Kiều .... giờ Hoàng Hải cũng đang kiếm một giọng thuộc về của anh ấy " cũng nam cao " nghe cũng hay hay

nguyenvinhha108
03-06-2012, 15:02
giọng hay nhất vẫn là a Tuấn Hưng

tinor
07-06-2012, 17:35
https://www.youtube.com/watch?v=zaczNtpiTvk
bạn nào hát chest tới sol 4 thì đã là tenor 2 rồi...

tronghieu906
18-06-2012, 13:32
Tuấn Ngọc thì sao hả các bác? :)
Có phải cái giọng trầm quý hiếm không?

vn00473077
20-06-2012, 07:33
Tuấn Ngọc thì sao hả các bác? :)
Có phải cái giọng trầm quý hiếm không?

Bạn có đọc thread không bạn . Ở đây có ai bàn luận về giọng trầm không nhỉ ? :cuteonion36:

tronghieu906
21-06-2012, 09:58
Đọc hết rồi, nhưng trên có bạn nói về "giọng trầm & sự quý hiếm" đó, tiện tay hỏi thế mà :1cool_look_down:

cute99
22-06-2012, 23:49
Cả 2 hát đều ok, đặt biệt ưng Hoàng Phúc.

n014latoi
10-07-2012, 13:34
mình không phải người chuyên âm nhạc nhưng mình có nhận xét thế này về 2 ca sĩ Bằng Kiều và Hoàng Hải
mình chỉ biết bài cao nhất của BK là nấc thang thiên đàng (cao hơn ko biết) bài đó note cao nhất cũng chỉ là đến c5 là căng (c5 ở đây mình tính theo đàn piano, còn theo cái khác thì ko biết)
còn về hoàng hải, theo mình đoán anh này chỉ là giọng nam trung, còn mấy note cao trong bài lời ru âu lạc là sử dụng 1 kĩ thuật gì đó ko phải hát bằng giọng ngực, ngay từ đầu bài hát cái tông đã là của nam trung rồi.
có bạn bên trên ghi BK hát đc đến e5 thì mình ko tin, giọng nam lên đc đến c5 đã xếp vào tenor rồi, chứ còn dưới c5 chỉ là baritone, ở Vn hay gọi là tenor 2. đến con gái nhiều người cũng chả hát đc tới. mình chả hiểu các bạn xếp loại kiểu gì.
nói về dòng nhạc nhẹ, nhạc pop trên thế giới mình chỉ thấy có Michael Jackson là nam hát cao nhất, hát ngang với giọng nữ cao, nhưng giọng MJ là loại giọng mái, hơn giống nữ, xem cái vocal range của MJ thấy giọng ngực lên đc tới Bb5 (trong bài dirty diana) còn giọng giả thanh thì lên đc tới F#, các bạn cứ nghe 1 số bài của MJ như earth song, hay thriller. nghe có vẻ ko cao ngất ngưởng như mấy ca sĩ vn hát những nếu bạn hát theo đúng tông e là mệt đấy, khó mà lên đc

stormwoo
10-07-2012, 16:02
giọng hoàng hải có chút j đó hao hao giống của BK :)

lordzedo
21-07-2012, 20:34
mình không phải người chuyên âm nhạc nhưng mình có nhận xét thế này về 2 ca sĩ Bằng Kiều và Hoàng Hải
mình chỉ biết bài cao nhất của BK là nấc thang thiên đàng (cao hơn ko biết) bài đó note cao nhất cũng chỉ là đến c5 là căng (c5 ở đây mình tính theo đàn piano, còn theo cái khác thì ko biết)
còn về hoàng hải, theo mình đoán anh này chỉ là giọng nam trung, còn mấy note cao trong bài lời ru âu lạc là sử dụng 1 kĩ thuật gì đó ko phải hát bằng giọng ngực, ngay từ đầu bài hát cái tông đã là của nam trung rồi.
có bạn bên trên ghi BK hát đc đến e5 thì mình ko tin, giọng nam lên đc đến c5 đã xếp vào tenor rồi, chứ còn dưới c5 chỉ là baritone, ở Vn hay gọi là tenor 2. đến con gái nhiều người cũng chả hát đc tới. mình chả hiểu các bạn xếp loại kiểu gì.
nói về dòng nhạc nhẹ, nhạc pop trên thế giới mình chỉ thấy có Michael Jackson là nam hát cao nhất, hát ngang với giọng nữ cao, nhưng giọng MJ là loại giọng mái, hơn giống nữ, xem cái vocal range của MJ thấy giọng ngực lên đc tới Bb5 (trong bài dirty diana) còn giọng giả thanh thì lên đc tới F#, các bạn cứ nghe 1 số bài của MJ như earth song, hay thriller. nghe có vẻ ko cao ngất ngưởng như mấy ca sĩ vn hát những nếu bạn hát theo đúng tông e là mệt đấy, khó mà lên đc

http://www.youtube.com/watch?v=43ldNrtezUY
http://www.youtube.com/watch?v=n0ZSbUTriCY&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=7lTGacg4cXI (khúc ngân cuối cùng)

hãy nghe 1 số bài mới của Hoàng Hải bạn sẽ biết Hoàng Hải là giọng nam cao hay nam trung,..giọng Hoàng Hải không những cao mà còn rất khỏe nữa,..còn việc hát đến được đến nốt e5 thì cũng bt thôi trên thế giới cũng không ít người hát được nốt này thậm chí cao hơn nên việc 1 nam cao như Hoàng Hải lên được cũng là chuyện bt,..Bằng Kiều thì chắc không nói làm gì rồi...Hồng Dương M4u cũng đã từng lên nốt g5 khi live bài như ngày xưa em đến rồi tuy hơi yếu và mỏng..tuy nhiên mình cảm thấy giọng Hồng Dương không thể khỏe bằng Hoàng Hải được vì giọng HD đậm chất ballad còn giọng HH ballad nhưng có chút gì đó pha rock..mà giọng rock thì thường khỏe hơn nhiều so với giọng ballad

ngoc1510
21-07-2012, 22:19
^khỏe thì cứ nói là khỏe chứ giọng rock giọng ballad gì ở đây :))

Lyoto
23-07-2012, 15:18
Giọng khỏe thì có Cải Lương đó. Ca một hơi cả trăm chữ

minh.ftuer
23-07-2012, 19:51
Minh nghĩ Trọng Tấn có thể gọi giọng nam cao đó :X

gameros
28-07-2012, 20:01
Mình thấy Hoàng Hải Đăng là giọng nam cao khá đẹp đấy.
http://hn.nhac.vui.vn/nho-em-hoang-hai-dang-hoang-hai-dang-m19648c3p810a376.html

lalulie
29-07-2012, 20:03
giọng Nam cao ở VN có lẽ khó ai qua đc Bằng Kiều

Action3.1
16-09-2012, 19:58
https://www.youtube.com/watch?v=zaczNtpiTvk
bạn nào hát chest tới sol 4 thì đã là tenor 2 rồi...
Mình hú với lão kia tới nốt Sol,....:D
Trên đàn thì mình hò có thể được F2,..Khi hát thì có thể xuống được G2
Như thế có phải nam trầm không bạn:D

mr_lee009
13-10-2012, 17:58
Xin đừng xếp Hồng Dương, Cao Thái Sơn, ... cùng với Bằng Kiều. Những người này trong một bài hát chỉ lên cao được 1 vài chữ nào đó thôi. Hoặc nếu hát trong nhóm thì trước khi lên cao là không phải hát. Còn Bằng Kiều chất giọng ba quãng tám, lên cao trong 1 bài hát vài câu liên tiếp, đến nốt cuối thì vẫn luyến, nhả tinh tế như trong Phút cuối, anh sẽ nhớ mãi, Những ngày đẹp trời. Thể hiện đẳng cấp rõ nhất là bài Chiếc lá cuối cùng (http://mp3.zing.vn/bai-hat/Chiec-La-Cuoi-Cung-Bang-Kieu/ZWZ9Z6FA.html) (nhớ nghe hết bài nha)
Đàm Vĩnh Hưng, Tuấn Hưng, ... là những giọng khỏe, Đan Trường, Lam Trường, Ưng Hoàng Phúc thì không thèm tính, do xuất hiện vào lúc Vpop còn sơ khai thôi.
Đăng Dương, Trọng Tấn cũng là giọng cao và rất vang. Nhưng ở dòng nhạc khác nên khó so sánh.

Musiq Soulchild
13-10-2012, 19:22
vì giọng HD đậm chất ballad còn giọng HH ballad nhưng có chút gì đó pha rock..mà giọng rock thì thường khỏe hơn nhiều so với giọng ballad
chả có chút gì pha rock ở đây hết, bạn lậm quá rồi!

echo10119
15-10-2012, 09:42
thích nhất bằng kiều với artista thôi

echo10119
19-10-2012, 16:03
Mình thấy Hoàng Hải Đăng là giọng nam cao khá đẹp đấy.
http://hn.nhac.vui.vn/nho-em-hoang-hai-dang-hoang-hai-dang-m19648c3p810a376.html
đúng chuẩn rồi,mình cũng thích

karaoke0_0
20-10-2012, 10:30
http://www.youtube.com/watch?v=43ldNrtezUY
http://www.youtube.com/watch?v=n0ZSbUTriCY&feature=related
http://www.youtube.com/watch?v=7lTGacg4cXI (khúc ngân cuối cùng)

hãy nghe 1 số bài mới của Hoàng Hải bạn sẽ biết Hoàng Hải là giọng nam cao hay nam trung,..giọng Hoàng Hải không những cao mà còn rất khỏe nữa,..còn việc hát đến được đến nốt e5 thì cũng bt thôi trên thế giới cũng không ít người hát được nốt này thậm chí cao hơn nên việc 1 nam cao như Hoàng Hải lên được cũng là chuyện bt,..Bằng Kiều thì chắc không nói làm gì rồi...Hồng Dương M4u cũng đã từng lên nốt g5 khi live bài như ngày xưa em đến rồi tuy hơi yếu và mỏng..tuy nhiên mình cảm thấy giọng Hồng Dương không thể khỏe bằng Hoàng Hải được vì giọng HD đậm chất ballad còn giọng HH ballad nhưng có chút gì đó pha rock..mà giọng rock thì thường khỏe hơn nhiều so với giọng ballad

1 giọng hát chia làm 3 quãng âm CHÍNH là: giọng ngực, pha và óc, 1 người bình thường khi không có vẫn đề gì về thanh quản có thể hát đc ít nhất 2 quãng tám nếu tập tành bài bản

TUy nhiên trong 3 giọng trên, âm vực quãng ngực là đẹp nhất vì dày dặn và rất màu sắc

Ca sĩ như HỒng Dương và Bùi Anh TUấn là nhóm ca sĩ thể hiện họ thích "với cao" hơn là hay, do đó họ rất có thể mạnh về giọng pha và giọng óc, có lẽ do họ dành nhiều thời gian tập luyện vì nghĩ rằng "cao là hay", nhưng hãy để ý âm trung và trầm của họ rất kém, HD và BAT âm trung và trầm đều rất mỏng và thiếu màu sắc, HD còn đỡ chứ BAT thì âm trung và trầm quá bình thừong

Trong khi Hoàng Hải thì có vẻ để tâm hơn về việc chau chuốt cho giọng ngực, hơn nữa HOàng Hải cũng hay sử dụng kỹ thuật belt, do đó nghe HH hát cảm thấy rất khỏe và âm thoát ra đc, tuy nhiên vẫn bị rè ở 1 số note cao do chất giọng bẩm sinh

- - - Updated - - -

thực ra học opera hát đc C5 rồi D5 mới khó, chứ nhạc nhẹ thì đầy người ở VN lên đc D5,E5, nhưng rất tiếc không phải cứ hát cao là hay, và họ dùng kỹ thuật gọi là giọng pha, nhìn chung với tenor dùng giọng pha lên đc đến E5 là bình thường, trên thế giới có những huyện thoại nhạc nhẹ như Stevie Wonder còn dùng giọng pha đạt đc tới C6 trên piano - đấy mới thực sự gọi là kinh ngạc

Chưa kể tenor có thể dùng giọng óc, trên thế giới giọng óc nam đẩy đc tới C6 cũng không nhiều nhưng cũng không phải hiếm, giọng óc thì có vẻ hợp với nữ hơn là nam

giahuypro
29-01-2013, 09:34
Ngoài lề cho hỏi

Hoàng Hải với Bùi Anh Tuấn , ai hát giống Băng Kiều hơn ? Hôm trước chương trình cặp đôi hoàn hảo thấy Hoàng Hải hát Nơi tình yêu bắt đầu giống BK vãi ngoài ra còn có Yêu thương mong manh nữa

loveheavengame
29-01-2013, 10:46
BÙI ANH TUẤN :))))))))))))))))))))))))..............................Cao nhưng hay bị ném đá :1cool_look_down:

mrkhuonghung
31-01-2013, 22:38
Cao Thái Sơn =)))))))))))) họ cũng cao luôn nhá =))

nhatchienthan
04-02-2013, 12:31
Bằng Kiều no.1 (y) Lúc nào nghe anh này cũng thấy dạt dào cảm xúc, đỉnh điểm của độ cao phải kể đến Phút cuối :)

shenlongstars
04-02-2013, 16:53
Công nhận thik bằng kiều với tuấn hưng 2 giọng trái ngược mà rất hợp tông với nhau

- - - Updated - - -

Cao Thái Sơn =)))))))))))) họ cũng cao luôn nhá =))

Cao chuẩn sơn ông ạ :1cool_byebye:

Đậu Nành
05-02-2013, 15:50
Bằng Kiều, Quang Dũng, Tuấn Hưng... làng nhạc Việt đâu thiếu gì những tên tuổi đâu!
Mình thấy thật ra Cao Thái Sơn hát được mà, khá là tình cảm và có đầu tư, chẳng qua vì scandal mà mọi người có vẻ quay lưng với a í thoai!

S.T.A.R.S
18-02-2013, 17:04
Thik giọng bằng kiều và tuấn hưng thật ^^, 2 giọng hát trái ngược nhau, mà lại rất hợp tông

hectordo
19-02-2013, 09:19

bác nói hơi bị chuẩn rồi, không bàn có ý kiến !

zerine
01-03-2013, 23:13
Nam cao : Nam Khánh, Tạ Minh Tâm - Hải ngoại thì có Bằng Kiều.
Nói thật nghe cái tên Ưng Hoàng Phúc với Quang Vinh là mún chọi dép rùi. QV thì là người đàn ông yếu đuối, UHP thì cứ như khỉ lai chim tu hú thà hát như cái thời 1080 và " Thà Rằng Như Thế" còn tạm chấp nhận được chứ bây giờ tàn lũy quá mức.
Gần như bây giờ nam ca sĩ chất giọng nam cao rất là ít vì sự phát triển bắt chước phong trào ca nhạc nước ngoài như Hàn Quốc <--- nam gì đâu hát nghe như rên rỉ toàn nhảy nhót khoe body cho các em teen nghe đếch hiểu gì cũng mê. Chính vì vậy trai VN mình có xu hướng ca nhạc yếu đuối dần đi kể từ thế hệ 9x.

nevergame
13-03-2013, 09:49
Sao toàn những tên tuổi mình không biết nhỉ.. mình chỉ thấy BAT giọng khá cao và coi như được cho dù nhiều ngừoi không thích :P

iphone3gs
13-03-2013, 09:51
Giọng của Duy Khoa cũng gọi là chuẩn nhể. nghe hát không nhạc mà phê @@

nevergame
13-03-2013, 09:51
Giọng của Duy Khoa cũng gọi là chuẩn nhể. nghe hát không nhạc mà phê @@

Bạn nghe ở đâu mà bảo Duy Khoa hát không nhạc :4cool_doubt:

iphone3gs
13-03-2013, 09:53
Bạn nghe ở đâu mà bảo Duy Khoa hát không nhạc :4cool_doubt:

À chẳng qua dạo trước Duy Khoa có đến trường Thương Mại hát cho sự kiện missteen của trường nên biết. vì khi đang hát dở tự nhiên mất nhạc nhưng Duy Khoa vẫn hát . cho dù không hiểu chuyện gì .. sau đó hết bài thì anh ý có chốt câu đây là lý do để các bạn phân biệt được hát nhép hay không hát nhép :5cool_big_smile: thích a ý rầu :D

nevergame
13-03-2013, 09:54
Mà Noo Phước Thịnh cũng hát hay và cao nữa đó. vì các bài của a ý khó ai có thể lên cao như a ý @!@ sợ

iphone3gs
13-03-2013, 09:55
Mà Noo Phước Thịnh cũng hát hay và cao nữa đó. vì các bài của a ý khó ai có thể lên cao như a ý @!@ sợ

Ừ Đúng rùi. Noo giọng cao nữa.. quên Noo :D

longpham9x
13-03-2013, 10:16
thích Tuấn Hưng . nghe mấy bài giọng cao vô đối luôn đó :D

pip2
04-04-2013, 22:09
thích Tuấn Hưng . nghe mấy bài giọng cao vô đối luôn đó :D

Chuẩn luôn. Nhạc việt thì Tuấn Hưng vs Lê Hiếu :-bd

Beginervn
13-04-2013, 10:46
Bằng Kiều hát cao quãng 8. Chắc nhờ hút thuốc lào nên mới cao thế được :9cool_sweet_kiss:

ohdaynay
13-04-2013, 15:58
Bằng Kiều - Tuấn Hưng cặp đôi một thời luôn :7cool_feel_good:

pip2
13-04-2013, 17:57
Bằng Kiều - Tuấn Hưng cặp đôi một thời luôn :7cool_feel_good:

Quả dưa hấu :))

TheGarden
09-05-2013, 15:04
Trọng Tấn có được ko nhỉ / Nam ca sĩ này hát hay đấy chứ.

^^

NeoErtation
17-07-2013, 02:39
Sr đào mộ nhưng phải đính chính :D
Bên tân nhạc: Bằng Kiều (full voice: 3 quãng 8) và hiện nay xuất hiện thêm chú Bùi Anh Tuấn (k biết full voice bao nhiêu nhưng giọng cao hơn Bằng Kiều khoảng từ 1 đến 3 cung)
Bên Opera truyền thống: Tạ Minh Tâm
Liệt luôn mấy giọng trung (Baritone) tiêu biểu để mấy bạn khỏi lầm là giọng cao (Tenor):
Tuấn Hưng, Ưng Hoàng Phúc, Noo Phước Thịnh, Lam Trường, blah blah blah...
Những người có quảng giọng như trên đều nằm ở giọng trung (Baritone) (hát tốt từ nốt F2 (Fa) - G4 (Sol))

- - - Updated - - -

Post thêm 1 số kiểm chứng của mấy giọng tenor nhá.. :D
Bằng Kiều: https://www.youtube.com/watch?v=Cg317yeJS38 (Em Ơi Hà Nội Phố), https://www.youtube.com/watch?v=2qhqjG-tTJc (Anh Sẽ Nhớ Mãi)
Bùi Anh Tuấn: https://www.youtube.com/watch?v=g71FBqCPtng (Nơi Tình Yêu Bắt Đầu), https://www.youtube.com/watch?v=RefgaMRfrG8 (Phố Không Mùa)
Tạ Minh Tâm: https://www.youtube.com/watch?v=LnX_ZFdbN18 (Đất Nước Trọn Niềm Vui) (ít nghe nhạc chú này nhưng biết được bài này :D)

ngothanhtung1990
17-07-2013, 11:55
Sr đào mộ nhưng phải đính chính :D
Bên tân nhạc: Bằng Kiều (full voice: 3 quãng 8) và hiện nay xuất hiện thêm chú Bùi Anh Tuấn (k biết full voice bao nhiêu nhưng giọng cao hơn Bằng Kiều khoảng từ 1 đến 3 cung)
Bên Opera truyền thống: Tạ Minh Tâm
Liệt luôn mấy giọng trung (Baritone) tiêu biểu để mấy bạn khỏi lầm là giọng cao (Tenor):
Tuấn Hưng, Ưng Hoàng Phúc, Noo Phước Thịnh, Lam Trường, blah blah blah...
Những người có quảng giọng như trên đều nằm ở giọng trung (Baritone) (hát tốt từ nốt F2 (Fa) - G4 (Sol))

- - - Updated - - -

Post thêm 1 số kiểm chứng của mấy giọng tenor nhá.. :D
Bằng Kiều: https://www.youtube.com/watch?v=Cg317yeJS38 (Em Ơi Hà Nội Phố), https://www.youtube.com/watch?v=2qhqjG-tTJc (Anh Sẽ Nhớ Mãi)
Bùi Anh Tuấn: https://www.youtube.com/watch?v=g71FBqCPtng (Nơi Tình Yêu Bắt Đầu), https://www.youtube.com/watch?v=RefgaMRfrG8 (Phố Không Mùa)
Tạ Minh Tâm: https://www.youtube.com/watch?v=LnX_ZFdbN18 (Đất Nước Trọn Niềm Vui) (ít nghe nhạc chú này nhưng biết được bài này :D)

Lần đầu thấy có người nói giọng thằng Bờ Uồi cao hơn Bằng Kiều...
P/s tặng anh em bài này, ít thấy người nói về bài này của Bằng Kiều : http://mp3.zing.vn/bai-hat/Oi-Trai-Tim-Chi-Biet-Yeu-Nguoi-Bang-Kieu/IWZE7UBU.html

jiang_wei
17-07-2013, 20:10
CLGT:8cool_amazed: Bờ uồi Anh Tuất giọng cao hơn Bằng Kiều sao? :6cool_beat_brick:

NeoErtation
18-07-2013, 17:10
Tenor 2 mà k cao hơn Tenor 1 à?? Thôi mấy bố ơi... -.-'

- - - Updated - - -

Mấy bác nghĩ rằng BK cao hơn BAT là bởi vì kỹ thuật của BK vững hơn BAT, giọng cũng dày hơn, BAT lên nhưng nốt cao như C5 và D5 trong bài NTYBĐ, còn với và hát dù lên tới nhưng không đầy, khỏe như các nốt cao của BK, còn về quảng giọng thì là do bẩm sinh con người sinh ra, luyện tập chỉ là 10%, về quảng giọng thì BAT rộng hơn BK 1 vài cung...

ngothanhtung1990
19-07-2013, 10:14
Tenor 2 mà k cao hơn Tenor 1 à?? Thôi mấy bố ơi... -.-'

- - - Updated - - -

Mấy bác nghĩ rằng BK cao hơn BAT là bởi vì kỹ thuật của BK vững hơn BAT, giọng cũng dày hơn, BAT lên nhưng nốt cao như C5 và D5 trong bài NTYBĐ, còn với và hát dù lên tới nhưng không đầy, khỏe như các nốt cao của BK, còn về quảng giọng thì là do bẩm sinh con người sinh ra, luyện tập chỉ là 10%, về quảng giọng thì BAT rộng hơn BK 1 vài cung...
Mình xin phép cười vào mặt bạn 1 cái :4cool_baffle:

Heaven.or.Hell
19-07-2013, 10:54
BK nhiều bài hát kĩ thuật quá nên nhàm
Mặc dù không ưa nó nhưng công nhận là bài Phố Không Mùa của DTG-BAT hay thật,ngày nào mình cũng nghe ít nhất 3 lần từ lúc phát hành

shapshifterdruid
20-07-2013, 08:30
Nói thẳng ra là thằng Bat chả đủ tuổi so với BK, so sánh quá khập khiễng. :3cool_embarrassed:

NeoErtation
23-07-2013, 02:31
Mình xin phép cười vào mặt bạn 1 cái :4cool_baffle:
bạn đầu đất vê lờ, mình đếch có nói BK hát dở hơn BAT, mình nói quảng giọng của BAT dài hơn của BK, vì đấy là bẩm sinh, cứ thích suy nghĩ lung tung trong khi người khác phân tích sâu vào chuyên môn cho hiểu giọng ai cao, đã từng biết tí gì về thanh nhạc hay đã từng cầm vào 1 cây guitar hay bất kỳ 1 cây đàn mà chơi bao giờ chưa? Cười vào mặt à?? Ai cười vào mặt ai đây? K thích nặng lời nhưng bạn thật tỏ ra nguy hiểm vê lờ...

Còn việc BK hát hay hơn BAT thì cái này ai cũng biết, k cần phải nói nữa, cái đang nói ở đây chỉ là quảng giọng của BAT, cái này thì hay gây tranh cãi, nhưng xác định là giọng của BAT cao hơn của BK, ai k tin có thể đi tìm các giáo viên thanh nhạc mà hỏi chứ war bằng bàn phím ở đây bằng thừa, tôi cũng hâm mộ BK chứ k phải anti, nhưng cái gì đúng thì nhận dùm cái :-?

vicuong909
03-08-2013, 11:39
Về giọng thì mình nghĩ Bằng Kiều giọng cao hơn BAT do các nốt chuyển giọng từ chest voice lên mixed voice của BK mượt mà và sáng hơn . BAT này hát cao hơn vì trẻ khỏe và không sợ hỏng cổ họng và có thể dùng kỹ thuật khác vì BAT lên nốt cao lúc nào cũng hơi với, không đẹp hẳn. Đúng là BAT hát cao hơn. các bạn nghe bài Chỉ còn lại tình yêu là biết. Hai người cùng hát bài này. Lên đến B4 ở điệp khúc cuối cùng, BK phải dùng giả thanh rồi.
Nói chút về cách hát và chất giọng thì BK hơn đứt BAT nhưng ko vì thế mà phủ nhận BAT có tài . Hồng Dương M4u còn hét lên E5, G5 được mà, mỗi tội ko thể nổi vì chất giọng a này chả có gì hay, nghe quá nhạt.

NeoErtation
20-08-2013, 02:11
BAT thì đích thị giọng cao hơn BK -.-', trong bài Cám Ơn Tình Yêu tôi ở The Voice, BAT có hát đến E5, cũng là nốt cao nhất mà mình từng nghe BAT hát (vì bài Phố Không Mùa mình chưa đo được là nốt nào), trong khi mình chỉ thấy BK lên đến D#5, nhưng mà so ra thì cũng k chênh nhau bao nhiêu, chỉ có nữa cung :-?, còn về kỹ thuật xử lý bài hát thì không thể nào so sánh BAT với BK được :-?, còn Hồng Dương, ai này phải công nhận giọng rất cao, và dùng giả thanh rất khéo, nhưng buộc lòng phải chê là hát không hay và bị phô rất nhiều cái...

Đút cái kết lại thì Hồng Dương thì công nhận là cao nhất, nhưng không có cảm xúc, nên thôi dẹp sang bên, 2 ng` còn lại thì BAT giọng cao hơn và đẹp, BK kỹ thuật dày dặn hơn, hát hay hơn, tuy biết BAT giọng đẹp hơn nhưng khi nghe BK lại luôn thấy có 1 sự cuốn hút kì lạ, khiến muốn nghe mãi...