PDA

View Full Version : Doremon's Fan

Trang : [1] 2 3

[Clan Venga]
27-07-2005, 13:07
Là 1 bộ truyện rất nổi tiếng của ông Fujio Fujiko,nó xuất bản lâu lắm rồi,nhưng bây giờ nó vẫn để lại nhiều ấn tượng trong lòng người đọc.Ai là Fan của Doremon thì vào bàn luận 1 tí chơi :p

anhpolan
27-07-2005, 14:17
ban cung thich doraemon ah! Giong minh day. Minh thich ca truyen ngan lan truyen dai. Bon ban cu bao la tre con nhung minh ma ke. Thich lam

ale
27-07-2005, 18:08
Đây là bộ truyện đầu tiên tui đọc , nhưng thật ra là má đọc cho nghe , chà lâu quá , đến giờ vẫn còn nhớ mãi , tiếc là hồi đó học ngu mà lại ham chơi quá nên bị gia đình đem bán ve chai cả rồi ... ::(

Còn ai bảo Doremon là trẻ con thì nên xem lại , đây là bộ truyện duy nhất mà tui thấy nhiều người lớn hơn mình vừa đọc vừa cười (lớn ở đây là đáng tui ông chú mình đấy nhé) :D

Orochimaru
27-07-2005, 18:17
ờ công nhận là truyện này đọc hay thật , ai làm ơn liệt kê hộ các tập đã phát hành ở VN đc. kô

MasterDiablo
27-07-2005, 18:30
Đây cũng là bộ Manga mình đọc đầu tiên ^^; ... thực ra bộ Sailor Moon phát hành trước, nhưng mình không thấy thích nên không đọc ... Doraemon là mình đọc đầu tiền :p ... trong truyện cũng có những lúc rất cảm động .. rồi có những bài thơ trong những tập truyện dài khá là hay, rất hợp với hoàn cảnh ^__^ ...

Giờ mình thỉnh thoảng vẫn mang ra đọc lại :p .... có 3 bộ Doraemon rồi, 1 là Doraemon bản gốc, 2 là Doraemon toán học, 3 là Doraemon bóng chày ... thì mình thấy bộ gốc và bóng chày là hay nhất ^____^ .....

FreedomF.D.K
27-07-2005, 21:19
Tui cũng thích nhất là truyện Đôrêmon!!Nó là một truyện có mang tính giáo dục rất cao,:D,đề cao tình bạn.Để ý xem, cho dù Chaien và Xêkô có quậy phá đấn mức nào, nhưng nếu như Đôrêmon cần sự giúp đỡ thì luôn hết lòng.Nhất là trong những tập truyện dài!!
Đôrêmon là bộ đầu tiên mà tui đọc đi đọc mãi ko chán,Trong những bộ truyện dài, vào những lúc vào sinh ra từ thừng có những bài thơ nói về tình bạn, tui rất là cảm động và hứng thú!!

Saphiria
27-07-2005, 22:16
đây chình là bộ manga đầu tiên tui đọc đó nó rất hay mà manh tính giáo dục cáo không hiểu có tiếp các phần khác về truyện này không nhỉ

kinado
28-07-2005, 02:58
haha. Nhắc tới Doreamon làm Kin nhớ lại hồi nhỏ quá, lúc đó đọc rồi tưởng tượng tùm lum. Nhưng cũng nhờ đọc nó mà Kin biết tại sao có Nhật THực, trước cả khi đuợc học ở trường.
Truyện dài Kin thích nhất là Chiến Thắng Quỷ Kamat, Cuộc Phiêu Lưu Dưới Lòng Đất, Bí Mật Hành Tinh Màu Tím.... Tập truyện dài đầu tiên lúc chiếc xe chết Kin khóc quá trời.

Truyện ngắn gnắng thì Kin nhớ truyện Tiếng dế trong đêm... Thích nhất là tập 25 (bộ hồi xưa) Sinh nhật của Chaien trong đó tụi nó làm nhà trên tảng băng đó.. hcihc... Nhớ quá trời luôn..
Bộ Doremon mới tái bản Kin ko thích bằng hồi xưa tại truyện khó cầm, khó lật và ko bền bằng hồi đó. Với lại cái bộ Doremon thêm dở tệ, cầm lên là chẳng muốn đọc. Chẳnb biết cái bộ thêm đó do ai viết nữa.

Alicia Luu
28-07-2005, 11:07
Hì hi ... Doraemon lớn lên cùng mỗi thế hệ, nói như vậy ko ngoa đâu. Ai đã từng cầm Doraemon lên đọc đều bị ghiền. Hồi đó lúc Doraemon mới ra, Ba tui chở tui đi kím hết các nhà sách trong thành phố lun đó, cuối cùng mới kím dc 2 cuốn duy nhất còn sót lại ở 1 nhà sách nhỏ. Hồi đó tuy còn nhỏ xíu nhưng tui khoái đọc truyện chữ lắm, và lúc đó ở VN cũng chưa nhìu truyện tranh. Nên khi mua Ba tui coi kỹ rùi mới cho mua, sau đó thì cứ dc nhắc đi mua về coi ^^. Nhìu kỷ niệm wá chừng à ...

Anti Justice
28-07-2005, 11:26
Bàn về Doraemon của Fujio Fujiko thì tui nghĩ cũng nên bàn luôn cả về Esper Mami của 2 ổng bi h đang được NXB KĐ phát hành.

Alicia Luu
28-07-2005, 12:12
Mami hùi trước hình như đâu có phát hành hết đúng ko ? Bi giờ ra lại hy vọng ra hết, dù tui hổng có coai dc thì chừng nào có dịp sẽ đi lùng nguyên bộ lun ^^. Truyện này có nhìu chỗ ... ko chịu nổi ... như là có 1 đạo diễn hết lòng vì nghệ thuật, mún làm film thực tế nên ... chọn diễn viên định tự tử để ... hy sinh vì nghệ thuật >.<

Atachi
28-07-2005, 12:42
Nhớ lại thời thơ ấu của mình quá ^^,năm lên 4 truyện đầu tiên mà mình đọc là truyện này,cho dù gia đình lúc ấy ở xa TP ko dễ dàng mua được nhưng vẫn tìm mua đều đặn,Doraemon,1 người bạn chân thành và đúng nghĩa,truyện này ko chỉ dành cho trẻ con đâu :D.Ngay cả ba tớ hồi đó cũng thích truyện này ::)

Anti Justice
28-07-2005, 17:20
Truyện Doraemon hay thiệt nhưng bi h toàn tái bản tập cũ với mấy tập do hoạ sĩ dởm làm như kiểu Doraemon toán gì đó đọc mất cả hay.

Truyện này là manga đầu tiên ra ở Vn đúng ko ???

Atachi
28-07-2005, 19:23
Mấy cái cuốn truyện Doraemon dạo này đúng là làm cho người khác phải thất vọng thật đấy,thằng em trai của tui bỏ ra 10k mua cuốn Doraemon toàn về đọc mà thấy tiếc 10k hùi hụi =((.Mấy cái truyện đó nói là do học trò của tác giả vẽ nhưng sao giống hoạ sĩ VN vẽ quá :-?

ale
28-07-2005, 19:58
Truyện này là manga đầu tiên ra ở Vn đúng ko ???
Bộ này được xem là du nhập đầu tiên vào VN vì do nxb lớn là Kim Đồng ấn hành , còn là manga đầu tiên ở VN thì hình như ko fải , nếu tui nhớ ko lầm thì đó là bộ Dũng Sĩ Hesman , chất lượng in khá kém , 1 tập chỉ mỏng dính thui , chả nhớ của ai nữa nhưng bộ này đúng là hay ...

Btw ... Mấy cái Đoremon thêm là cho các em cấp I đọc mà , chắc vì tình trạng "loạn thị trường manga" như hiện nay nên KĐ mới có ý định xuất bản bộ đó cho các em í có cái nhẹ nhàng mà xem , mấy bác mua làm gì ...

Long Kiếm Phi
28-07-2005, 20:39
chà, ko ngờ có nhiều người giống mình wá nhĩ, hình như ai sinh ra ở thế hệ 8x đều xem Đôrêmon đầu tiên hết, tại vì tui nhớ hồi đó lúc tui đọc truyện này thì tui chỉ mới học lớp 1, lớp 2 gì đó
Truyện này ai mà nói dành cho con nít thì hơi bị sai lầm, vì có nhiều truyện ngắn và truyện dài mà con nít đọc chưa chắc đã hiểu hết ý nghĩa của nó, ví dụ: ơn nghĩa sinh thành..., câu chuyện về chú của nôbita bị lạc mất con voi sau đó gặp lại ở rừng châu Phi... hồi đó tui đọc thì thấy cũng hay, nhưng bây giờ đọc lại thì thấy hết sức cảm động, nhưng tại vì còn nhỏ nên ko thể cảm thụ được. Truyện dài thì có nhiều câu chuyện về tình bạn cảm động nhiều hơn truyện ngắn, tui thích nhất là bộ Nôbita và 3 chàng hiệp sĩ mộng mơ. Các bộ sau này như đorêmon thêm, toán, bóng chày ... thì ko phải do Fujico sáng tác nên coi chán ngắt.
còn về mami thì tui nghĩ nếu ai thích bàn nên lập 1 topic riêng vì trong đây đang nói về đôrêmon

SakuragiHanamichi
28-07-2005, 20:40
Nói thế cũng không đúng :D Thích là được, quan trọng gì nó dành cho ai, hay dành cho lứa tuổi nào :D Đâu thiếu con gái đọc shounen, con trai đọc shoujo, trẻ con xem ecchi, hen :D Nói chung đọc đồ quá tuổi thì bị cấm, chứ có luật nào cấm đọc đồ dưới tuổi đâu :D

kinado
29-07-2005, 05:42
Hcihc.. Trời ơi, cứ nghe mấy bạn nói về Doremon Kin nhớ hồi nhỏ quá.. Khi đó nhà Kin nghèo lắm, đọc báo thấy có đăng truyện Con Ốc Thần Kỳ (hình như đang để quảng cáo trên báo Công An). Lúc đó đang học lớp 2, nhà chỉ có chiếc xe đạp để đi, vậy mà ba mẹ thấy 2 chị em thích đọc quá, với lại duyệt qua nội dung trên báo cũng hay, nên ba mẹ mua cho 1 quyển. Kin còn nhớ chính xác là tập 2, Chiếc Máy Hút Chữ thì phải.
Sau đó cứ nằng nặc đòi ba mẹ mua hằng tuần, giờ nghĩ lại thấy mình bất hiếu quá.. hcihc..
Thật ra hầu hết dân 8x đều có kỷ niệm với Doremon cả, chỉ tội cho tụi nhỏ bây giờ, nhiều truyện để xem quá, cách thức phát hành cũng thuận lợi, hơn nữa lại có những bộ Doremon thêm dở tệ, làm tụi nó ko còn cảm nhận được những gì mà mình đã cảm nhận... Hồi đó cầm được cuốn truyện trong tay là quý lắm...

killuadra
29-07-2005, 09:20
Ừm,nhìn mấy quyển Đôrêmon thêm mà phát ngán.Hình vẽ thì xấu mù,cốt truyện dở tệ.Mà thằng nào cũng có thêm tính mê gái nữa chứ.Buồn...

Atachi
29-07-2005, 11:16
Truyện tranh đâu có như game đâu mà đòi dán cái mác ESRB như game như E,T,M hay là AO ;)),thấy mấy cái truyện của J sang VN sản xuất như con trai con gái mà dán cái nhãn dành cho tuổi mới lớn,cho tuổi 16+ cứ như game Mature ấy nghe như củ....khoai ấy :-&

Anti Justice
29-07-2005, 11:16
Bộ này tuy hay nhưng NXB KĐ ko thể cho ra hết được mặc dù nó đã cũ và đã hết từ lâu.

mua bản quyền roài mà ko chịu ra hết cho nhân dân nhờ chán wé.

Alicia Luu
29-07-2005, 12:01
Hì, con nít bi giờ tuy có nhìu sự lựa chọn hơn nhưng vẫn mê Doraemon đó chứ. Hùi trước Alicia có mở dịch dzụ cho mướn truyện, vì truyện của mình chất đầy nhà mà ko có tiền mua thêm truyện mới, thía là đem cho mướn lun. Con nít nó dành nhau mướn Doraemon mỗi ngày, có mí đứa đọc ko bít giữ làm rách te tua cũng chạy đi mua nguyên cuốn mới về đền lun, để mai mốt nó dc mướn lại mà, con nít thì suy nghĩ ngây thơ lắm ^^

babyktvn
29-07-2005, 13:24
bây giờ Doremon có nhiều sự lựa chọn hơn thật nhưng đọc chả còn hay như trước nữa , mấy cuốn Doremon thêm hay toán học chẳng hạn , chán -__- vị mà tụi nhóc vẫn thích mới lạ . Chỉ có mấy cuốn phiêu lưu dài kỳ là còn hay thì lại nghỉ dài hạn ....

Kimhyodon
29-07-2005, 13:44
Doremon là bộ manga đầu tiên mà tui coi đó, hồi đó tui nhớ mình học lớp 1 toàn đọc Nhi Đồng không. rồi 1 lần tui đọc được 1 truyện nhỏ trên báo Nhi Đồng thì ghiền luôn. Bây giờ tui vẫn còn nhớ tên 1 số tập truyện hồi đó. Sao lần tái bản sau này không có truyên dài " Nôbita Tây Du Kí " tui nhớ hồi đó có mà
Hồi đó tui mua đủ bộ tất cả những truyện của F.F nhưng mà qua mấy lần chuyển nhà nên bây giờ không còn nữa. Ngoài Doremon tui cũng rất thích truyện " Cuốn từ điển kì bí " gần giống Doremon và " Siêu nhân Pacman "của F.F

kinado
30-07-2005, 01:11
Hâh. Dúng rồi, Nôbita Tây Du Ký. Bộ này Kin chưa được đọc. Kin nhớ chính xác là lúc đó hư quá mẹ ko cho mua truyện nữa. Ngay lúc ra tập này thì ko được mua, tức ơi là tức. Sau này tới lớn vẫn ko được đọc lại bộ này.. chich.. Chiến Thắng Quỷ Kamat và Pho Tượng THần Khỗng Lồ là bộ Kin thích nhất.

Alicia Luu
30-07-2005, 04:53
Hồi năm ngoái (năm 2004) Alicia có đọc tin tức thấy sẽ ra anime Nobita và thần mặt trời, nhìn screenshot thấy cả bọn Doraemon dính vô 1 cuộc phiêu lưu mới và cuối cùng Nobita bị nhận lầm là Thần mặt trời hay sao đó. Có ai biết anime này chưa ?

kinado
30-07-2005, 05:00
Cái bạn đề cập hình như có trong truyện, còn về phần ra anime thì Kin ko biết. Đọc truyện này Kin ghét nhất là........Xuka.. Còn thích nhất là Doremon và Xê Ko.
Ko biết bây giờ còn chỗ nào cho thuê truyện này ko ha? (mấy quyển truyện dày đó.)

CrAzy AsSaSsIn
30-07-2005, 05:27
He he, chính xác thì tập "Con ốc thần kì đó" được in trong báo Nhi Đồng, lúc đó tui đang học lớp 1 :D, có thể cắt ra rùi ráp lại thành 1 cuốn truyện nhỏ
Mình nhớ dai thật :'>

kinado
30-07-2005, 05:33
Hình như truyện Doremon in quảng cáo nhiều tập lắm thì phải. Kin nhớ hình như còn tập khác ngoài Con Ốc Thần Kỳ. Hichic.. Giờ Kin lại nhớ tới tập Khách Sạn 5 sao nữa rùi. Với cả tập Nobita nặn tượng ra 2 con adam và eva dưới lòng đất nữa..
Hồi trước còn có cả phim hoạt hình nhưng Kin ko thích coi bằng truyện. Còn truyện màu Thì Kin thích truyện gì mà có người ngoài hành tinh nhỏ xíu, màu xanh xanh.

Heardless
30-07-2005, 21:49
.[QUOTE] Còn truyện màu Thì Kin thích truyện gì mà có người ngoài hành tinh nhỏ xíu, màu xanh xanh.
Bí mật mê cung Buriki:-"Mình nhớ dai thật ko uổng công là fan gộc của Doraemon.Bây giờ lớn rồi đọc lại truyện dài ko còn thấy hay như trước nữa vì có nhiều chi tiết thiếu logic,chỉ thích đọc truyện ngắn thôi.

Super thám tử
30-07-2005, 23:33
Truyện này hay thật đó, nhưng tui không nghĩ nó theo kiểu giáo dục như mọi người nghĩ. Giáo dục ở trong truyện này dạy cho chúng ta bài học về tình bạn, về ý nghĩa của cuộc sống. Giờ đọc lại mấy bộ truyện ngắn thấy cảm động quá, nhất là tập "Cuộc chia tay thử nghiệm" :((
Ai có anime Doraemon bán lại cho tui đi :((

kinado
31-07-2005, 04:46
Bí mật mê cung BurikiMình nhớ dai thật ko uổng công là fan gộc của Doraemon.Bây giờ lớn rồi đọc lại truyện dài ko còn thấy hay như trước nữa vì có nhiều chi tiết thiếu logic,chỉ thích đọc truyện ngắn thôi

Ko bạn nói sai rùi.. hihih.. Kin đã nhớ ra tên. Đó là truyện Tên Độc Tài Vũ Trụ. Truyện màu Bí mật mê cung Buriki ko hay lắm. Kin thích truyện màu Chú Khủng Long lạc loài hơn. Truyện này cũng có ý nghĩ nữa chứ.

Đúng như bạn Super thám tử nói, truyện này dạy chúng ta nhiều thứ. Bài học về tìnhb ạn, tình thân trong gia đình, dạy cho ta cách sống tốt (yêu thiên nhiên, môi trường, động vật..)... và cũng dạy chúng ta........lười..hihi . Vì lười thì mới có Doremon giúp đỡ. Hồi nhỏ Kin nghĩ vậy nên ko học bài 1 tuần liền.. Cuối cùng bị mẹ chửi, hù ko cho mua truyện. Lúc đó mới học đàng hoàng..hihi..
Hay là tụi mình sẽ bàn về từng truyện đi. Mỗi tuần 1 truyện. Trước tiên là Truyện Dày ko màu, sau đó truyện dày màu và cuối cùng là những truyện ngắn mà mình thích..
Thứ 2 bắt đầu ha.. Truyện đầu tiên mình bàn sẽ là truyện gì bây giờ???

Long Kiếm Phi
31-07-2005, 08:53
ok, đầu tiên là bộ "cuộc phiêu lưu vào lòng đất" vì truyện này phát hành đầu tiên của loạt truyện dài, kể về 1 tộc người tiến bộ dưới lòng đất muốn cứu loài khủng long đã tuyệt chủng vì 1 nguyên nhân chưa ai biết... khoái nhất là đoạn cưỡi mấy con khủng long, thấy đã làm sao

Heardless
31-07-2005, 10:02
Tui cũng mê khủng long lắm,mà hình như ông tác giả này cũng mê khủng long thì phải,rất nhiềi tập ổng viết về khủng long.Nhưng mà cuốn truyện dài đầu tiên là cuộc phiêu lưu xuống đáy biển mới đúng.

Super thám tử
31-07-2005, 12:15
Truyện dài đầu tiên là "Công viên kỷ Jura" chứ ;)) Mấy ông xem bộ mới hay xem bộ cũ vậy?? :|
Mà ai bảo Doremon Bóng chày không hay?? :|

kinado
01-08-2005, 07:27
Công viên kỷ Jura ko phải là Doremon. Chỉ do nàh xuất bản Kin đồng lúc đó muốn ghép thêm vô thôi mà..
Quyết định vậy đi. Hôm nay là thứ 2 cũng là đầu tuần.. Mình thảo luận theo thứ tự sau:
1: Cuộc phiêu lưu dưới đáy biển (ko viết nhớ chính xác ko)
2. ..................... vào lòng đất
3. Pho Tượng thần khổng lồ
4. Chiến thắng quỷ Kamat.

Kin mở hàng..
Đọc cuộc phiêu lưu dười đáy biển Kin tiếc lắm. Nhất là lúc chiếc xe bị chết..hcihc. Tiếc dễ sợ luôn nên từ đó tới gi7ò ko đọ clại truyện này. Nhưng truyện mở hàng cho cái nón của Doremon. Cái nón mà mình trốn và ngủ tỏng đó được đó.. Hihc. Kin thích lắm

hai_tac_den
01-08-2005, 09:20
tiec bây giờ ko có đôrêmon mới nũa chắc là mai mốt có lại

hai_tac_den
01-08-2005, 09:23
doremon bóng chày cũng là bộ chuyện thu hút người đọc đấy thậm chí còn bọn con nít xóm tui chơi bóng chày theo chuyện đấy

MasterDiablo
01-08-2005, 09:23
Làm sao có lại được, trừ phi ông Fujiko viết tiếp ... còn giờ đang xuất bản 2 bộ khác là Doraemon toán học và bóng chày .. tui thích bộ bóng chày hơn ^^; ...

dua_tre_ao_caro
01-08-2005, 09:39
ổng tác giả ngắm củ tỏi từ đời tám ngoánh nào rồi mà đòi anh ý viết tiếp :(( , tội nghiệp các độc giả của Doremon , tự nhiên sau đó lại có một đống Doremon thêm , an theo hết sức trắng trợn :((

HUNTER_FLAME
01-08-2005, 17:17
Mình đọc doremon từ khi chưa bít chữ(nhìn tranh ko hà) .Rồi sau đó lên lớp 3 nó tái bản lại bộ mới có dịp mua đọc tiếp .Nhưng truyện lúc đó bán giá 6500 với hs lớp 3 thì mắc wá .Chỉ mượn của ông anh rồi làm mất hết nguyên bộ của ổng .Bị chửi wá trời

Kimhyodon
01-08-2005, 21:49
tui nhớ hồi đó truyện dài người ta phát hành theo thứ tự này nè: Lâu đài dưới đáy biển , cuộc phiêu lưu vào lòng đất , Pho tượng thần khổng lồ , bí mật hành tinh màu tím ... một số truyện thì phát hành dưới hình thức truyện màu . Hồi đó 3 tập đầu 1 tháng / tập , lần đó tui đi về quê chơi , hồi đó chỉ có Tp mới bán truyện này thôi. nhớ lại lúc cầm 1 lượt 3 cuốn trên tay mừng dễ sợ.
trong các truyện tui thích " Bí mật hành tinh màu tìm nhất" sau đó tới "Nobita tới xứ Batư"
Lúc truyện hết tui buồn ghê luôn, khóc nữa chứ. Lúc phát hành tới tập 25 "Sinh nhật của Chaien" tự nhiên truyện ngừng 1 thời gian lúc đó tui tưởng truyện hết may mà cuối cùng cũng ra tiếp, tập đó là tui nhớ nhất

kinado
02-08-2005, 01:14
Hình như Kin nhớ khác bạn. Truyện dày 3 truyện đầu đúng rồi. Truyện thứ 4 là Chiến thắng Quỷ Kamat rồi mới tới Bí mật hành tinh màu tím.

Kin ko nhớ tới tập 25 có ngưng ko nhưng tập 25 là tập Kin thích nhất. Tập 26 thì nói về con Robot Nobita ráp nhưng ráp thiếu bộ phận gì đó..

Darshia
02-08-2005, 08:07
Nói về truyện này, nhân tiện bàn về mấy tập mới ra đi ! Như "vui cùng Đoraemon", "Đoraemon bóng chày..." chẳng hạn... cũng hay đó chứ !

luky89
02-08-2005, 14:14
Mình đọc doremon từ khi chưa bít chữ(nhìn tranh ko hà)
Hic ......... ^__^ Mình giống bạn quá ^__^ mình cũng đọc Đôrêmon từ lúc nhỏ xíu tới giờ vẫn còn thix ^__^ bi giờ bộ truyện tái bản tới đời em mình đọc (nó mới lớp 1 nhưng rất thix đọc truyện ^__^ ) coá khi mượn vài cuốn đọc ké thấy hay ngồi cười 1 mình như đứa bị khìn vậy :))

Darshia
02-08-2005, 20:29
Hay thiệt, nhìu điểm giống nhau wá ! Đến giờ vẫn còn mê, không bỏ được !

Quan_NH
02-08-2005, 23:34
Đôrêmon giống như Tom n` Jerry vậy, đọc mãi ko chán, từ trẻ con đến cụ già đều thik. Các tác phẩm khác của Fujiko như Ninja Hactory, Quytaro, phi thuyền thời gian cũng hay fết.

Clone_nhatanh
03-08-2005, 12:12
Ủa bí mật hành tinh màu tím là tập thứ hai chớ! Rồi mới đến pho tượng thần khổng lồ, lâu đài dưới đáy biển, tập 5 ko nhớ tên nhưng mà nói về ma thuật:D(công nhận là mình già rồi nhưng vẫn chưa bị Alzeihmer, vỗ tay!!!!=)))

Headmaster
03-08-2005, 12:21
Hơ, sao ko thấy bàn nhìu về Doremon bóng chày nhỉ, truyện đấy tui thấy cũng hay phết, :-j, nhiều đoạn bùn cười vãi luôn

kinado
03-08-2005, 13:05
Tại Doremon bóng chày ... là truyện bây giờ nên Kin cũng như một số bạn ko có ấn tượng lắm . Hồi xưa hoàn cảnh khó khăn, Doremon lại là bộ truyện tranh đầu tiên được cả phụ huynh lẫn mọi trẻ em thích. Cho nên có nhiều kỷ niệm hơn chứ sao..

Bí mật hành tinh màu tím ko phải là tập dày thứ 2. Tập thứ 2 là Cuộc Phiêu Lưu vào lòng đất.. (ko biế nhớ chính xác tựa ko). Tập này có mấy con khủng long đó.

Super thám tử
03-08-2005, 21:41
Ặck, Clone Nhatanh thì nói bộ truyện Doraemon tái bản, còn Kinado nói ộ truyền Doraemon cũ, bó cả tay :D

M_BASS
03-08-2005, 22:12
Có ai có mấy bài hát của doremon có tViệt không?Như kiểu ngày xửa ngày xưa nó phát hành mấy cái băng nhạc có cả tViệt với tnhật ấy.Bây giwò tui đang rất cần và muốn tìm mấy cái bài hát đó, không biết có ai bít thì chỉ cho tui nhe.Thanks nhìu!chỉ tui chỗ download là tút nhất, còn chỗ nào mua được thì cũng nói tui luôn nhé!

Supreme Archangel
03-08-2005, 22:37
Bộ Doremon mới tái bản Kin ko thích bằng hồi xưa tại truyện khó cầm, khó lật và ko bền bằng hồi đó. Với lại cái bộ Doremon thêm dở tệ, cầm lên là chẳng muốn đọc. Chẳnb biết cái bộ thêm đó do ai viết nữa.

bác thế là ko biết gì rồi, bộ Doraemon gốc tái bản lần đầu giấy xịn cực kì luôn, giá thì 6500đ gì đó ko nhớ rõ, cách đây cũng 2 năm rồi thì phải (giấy trắng, bóng, đại khái là gần như cái giấy của bộ truyện màu đầu tiên "Tên độc tài vũ trụ" đó (hic nhớ mãi mới ra cái tên này). Sau đó đến khoảng giữa năm ngoái thì nó lại in thêm một đợt nữa, bắt đầu từ đợt này lại dùng giấy đểu cho đến bây giờ (trước đó vài tháng tui mới đi lùng mua lại bộ này may mà vớ được toàn quyển giấy đẹp tuy là hơi bụi vì để trong giá sách lâu quá), đến lúc mua đến mấy tập cuối thì hết mất loại giấy đẹp nên đành phải lấy tạm. Bây giờ bác nào muốn mua thì có thể đến nhà sách Kim Đồng ở Nam Cao (Hà Nội), may ra còn vài quyển giấy đẹp đó. Còn bộ Doremon thêm thì tui nghi là việt nam vẽ vì mấy thằng "đô rê" đấy chỉ khác nhau chút ít về cái mặt thôi, còn các nhân vật khác trông rất xấu, Nobita ko giống bộ gốc tí nào. Mấy loại Doremon bóng chày, doremon toán học ko biết có hay ko vậy các bác tui đang định gom nốt cho đủ bộ

kinado
04-08-2005, 07:55
hihi. Ngay cả bộ tái bản lần đầu tiên, giấy đẹp Kin cũng ko th1ich. Tại vì nó ko bền bằng bộ cũ. Cách đóng sách của bộ mới thứ nhất bìa cứng quá nên dễ bị gãy, thứ 2 nếu bị đứt một trang thì coi như cả bộ đi tong. Nó ko bấm ghim kèm lại như bộ xưa lắc xưa lơ. Truyện Tên độc tài vũ trụ giấy đẹp nhưng sách được đóng cũng rất chắc.

M_BASS
05-08-2005, 08:44
bộ doremon thêm tui thấy nói là của con gái ông Fujiko vẽ, dựa vào những gì của ông bố, không biết có phải không, nhưng đúng là hình vẽ xấu mà thiếu sinh động ghê gớm.Với bản vẽ và nội dung nhue vậy thì không thể canh tranh với các manga khác được.
À, các fan của doraemon cho tui hỏi đi:Có ai có mấy bài hát của doremon có tViệt không?Như kiểu ngày xửa ngày xưa nó phát hành mấy cái băng nhạc có cả tViệt với tnhật ấy.Bây giwò tui đang rất cần và muốn tìm mấy cái bài hát đó, không biết có ai bít thì chỉ cho tui nhe.Thanks nhìu!chỉ tui chỗ download là tút nhất, còn chỗ nào mua được thì cũng nói tui luôn nhé!

Kronpas
05-08-2005, 09:20
cái bộ ngày xưa giấy xấu nhưng dễ giữ, tôi cho bạn bè mượn quăng quật lung tung chẳng sao sất, chỉ long bìa thoai :-", nhưng bộ mới này chán wá, toàn bị gãy đôi, đành đi mua quyển mới :((

kinado
05-08-2005, 17:01
[QUOTE]À, các fan của doraemon cho tui hỏi đi:Có ai có mấy bài hát của doremon có tViệt không?Như kiểu ngày xửa ngày xưa nó phát hành mấy cái băng nhạc có cả tViệt với tnhật ấy[QUOTE]
Bạn muốn tìm lời hay cả bài nhạc. Lời tiếng việt hình như Kin còn giữ nhưng cả nhạc thì ko có.
Kin nhớ trong truyện Chiến thắng quỷ Kamat Nobita tạo được mấy con thú dễ thương thệit. Trong truyện NObina ậhu đậu nhất nhưng toàn được những đìeu may mắn thôi ha..2

So_No_Mi
06-08-2005, 11:23
Cho đến nay,tình yêu dành cho Doremon của các Fan không hề phai...kể từ lúc đó thành công vang dội cho đến nay,vẫn có hàng ngàn người đọc,tiếc là tác giả mất sớm chứ nếu không nó sẽ kéo dài!

Đúng là cái gì cũng có 1 thời của nó mà thôi!

M_BASS
06-08-2005, 23:10
@kin: zòi oi, hỏi bao lâu mứoi thấy có người hồi âm về mấy cái bản nhạc này.Thì tui muốn hỏi là bản nhac ấy, tức là có cả nhạc, cả người hát nữa.Mà tiếc ghê, bây giờ có cái băng( đĩa thì tốt hơn) có tất cả các bài hát ngày xưa đã từng ra thì vui phải biết.Mà mấy bài đó nghe hay phết, cả lời Việt của NS Phạm Tuyên cũng hay nữa :)

Kronpas
07-08-2005, 19:11
Chài, bác Bass thử google lần nào chưa, sao lại kô tìm thấy nhỉ :-?

Đúng là nhiều người nhớ nhung doraemon quá nhể, mỗi lần làm topic về doremon là bài lên vùn vụt. Bọn cấp 2, 3 bi h có hỏi doremon là gì có khi còn không trả lời được.

Atachi
07-08-2005, 19:27
Cũng chưa chắc,hiện giờ Doraemon đang được tái bản,và còn ra cả những tập truyện dài mới nữa,cách thể hiện có thể khác chứ phong cách ngày xưa vẫn còn đó(ko nói bọn Doraemon làm toàn =))).bây giờ ra ngoài hàng sách vẫn thấy Doraemon chất đầy ::).

Ajihad
07-08-2005, 20:35
Doraemon ngoài hàng bây giờ sao toàn nhưng truyện nhảm ko,ko như hồi trước hay lắmcơ.Có vẻ như mấy bác NXB của mình tự chế thêm ấy nhỉ(như cuôn học tóan gì ấy,vẽ xấu quá

MasterDiablo
07-08-2005, 20:58
Ờ, bộ toán học quá **** .. chỉ có bộ bóng chày là được thôi, trước VN cũng chế thêm mấy bộ rồi .... còn 2 bộ toán học và bóng chày thì không rõ tác giả vì....chưa xem :)) ...

M_BASS
07-08-2005, 21:03
hehhe, tui có thử dùng google roài, nhưng mà không bít oánh cái gì vào để search cả.tên baì hát thì chịu, không nhớ, search chỉ có vào được 1 số forum nhưng cũng ít lắm, được tầm 4,5 bài gì đó, và tất nhiên không có tiêng Việt.Tui thích nghe tiếng Việt cơ:((
không bít trên Kim Đồng còn không nhỉ:((
tình cảm mọi người dành cho doraemon vẫn còn nhiều ghê, cái này là cái mà tui thấy ngày nay không có ở bộ truyện tranh nào của bất kì NXB nào cả.
tiếc ghê.
tui nay đã tìm được 1 số( ít quá:((), nhưng nếu có bạn nào có nhu cầu, tui gửi cho.

M_BASS
07-08-2005, 21:08
bộ bóng chày là bộ gì?Tui chỉ biết là cái bộ doraemon thêm có 7 đứa thôi, nhưng mà càng đọc càng bwục mmình, hình vẽ với nội dung không thể chấp nhận nổi!!!

vien245
07-08-2005, 21:13
từ bài viết của M_BASS

bộ bóng chày là bộ gì?Tui chỉ biết là cái bộ doraemon thêm có 7 đứa thôi, nhưng mà càng đọc càng bwục mmình, hình vẽ với nội dung không thể chấp nhận nổi!!!

<<<tui thấy giống huynh đó, tui chỉ trung thành với doreamon của F.Fujiko thui.
còn mấy tên hoạ sĩ đời sau càng sáng tác thấy càng dở

kinado
08-08-2005, 02:13
Kin cũng trung thành với bộ cũ. Ngay cả Doremon tái bản Kin cũng ko mua nữa mà... Còn những bộ thêm Kin chỉ đọc được 1 tập của Doremon thêm. Nhưng ko ưa nổi. Tùm lum doremon. Còn doremon bóng chày và toán... kin nghĩ do Vn vẽ thêm nên cũng hcẳng muốn đọc làm gì. Mắc công càng đọc càng thấy mất hình tượng của bộ cũ.

M_BASS
08-08-2005, 09:53
uh, nhưng sao thấy pác masterdiablo nới là bộ bóng chày xem cũng tốt mà.Tui chưa biết cái nì, không hiểu nó như thế nào?Do VN vẽ à?Vậy mà sao lại bảo là được?;_? tò mò quá :))

kinado
08-08-2005, 14:47
Ko phải Kin nói mấy bộ sau do VN vẽ.> Nhưng Kin chỉ nghi ngờ vậy thui.. Với lại tại Kin cũng trung thành với bộ cũ muh. Bạn thử đi thuê về xem có được ko rồi hãy mua.

babyktvn
08-08-2005, 16:31
mấy bộ Doraemon bóng chày hay toán học v.v... đều là của bên nhật đó chứ ( Vn làm gì có bóng chày đâu ;)) ) --- > mấy bộ này chỉ dành cho trẻ con , xem buồn ngủ hơn cả Doraemon thêm nữa -___-

M_BASS
08-08-2005, 20:09
=)), chậc, chán ghê gớm, tìm mãi cũng chỉ được máy bài hát, không thể nào lấy nổi trọn bộ những bài ngày trước đã có ở VN, có lẽ phải xem xét xem NXB KĐ còn giữ nó trong kho lưu trữ không:D
Mà chẳng hiểu sao cho dù bây giờ nó có tái bản lại bộ doraemon đi chăng nữa, tui vẫn không khoái bằng bộ cũ của tui, dù cho nó rách và đen giấy rồi.Chắc mình gắn bó từ những ngày đầu...:D nên chỉ mún chới với nó thui. Vả lại mọi người có thấy không, truyện ngày nay đặt cái lợi nhuận có vẻ hơi cao quá, tôi thấy ngày xưa bộ truyện ấy làm còn chứa cả tâm huyết của những người tham gia đưa doraemon vào VN, kèm theo bao nhiêu là việc làm từ thiện và có ý nghĩa mang tên doraemon, chứ bây giờ thì có thêm vài cái hội quán, đăng vài cái tranh, trích mấy cái thư, kết thúc truyện cũng là chấm hết luôn...
Mà nếu tôi không nhầm thì doraemon là bộ truyện duy nhất tôi thấy càng xuất bản gía càng giảm đi thì phải:-?
chứ cứ mua truyện bây giờ mà có đủ bộ thì...méo cả mặt, mỗi quyển mỏng cũng gần 5000đ, chịu sao thấu với túi tiền của bọn HS.Truyện ngỳa xưa tuy giấy có hơi xấu, bìa cũng không hoành tránh nhưng thử hỏi là bộ nào sẽ được phổ cập rộng rãi hơn.

vien245
09-08-2005, 14:05
chậc, chán ghê gớm, tìm mãi cũng chỉ được máy bài hát, không thể nào lấy nổi trọn bộ những bài ngày trước đã có ở VN, có lẽ phải xem xét xem NXB KĐ còn giữ nó trong kho lưu trữ không
Mà chẳng hiểu sao cho dù bây giờ nó có tái bản lại bộ doraemon đi chăng nữa, tui vẫn không khoái bằng bộ cũ của tui, dù cho nó rách và đen giấy rồi.Chắc mình gắn bó từ những ngày đầu... nên chỉ mún chới với nó thui. Vả lại mọi người có thấy không, truyện ngày nay đặt cái lợi nhuận có vẻ hơi cao quá, tôi thấy ngày xưa bộ truyện ấy làm còn chứa cả tâm huyết của những người tham gia đưa doraemon vào VN, kèm theo bao nhiêu là việc làm từ thiện và có ý nghĩa mang tên doraemon, chứ bây giờ thì có thêm vài cái hội quán, đăng vài cái tranh, trích mấy cái thư, kết thúc truyện cũng là chấm hết luôn...
Mà nếu tôi không nhầm thì doraemon là bộ truyện duy nhất tôi thấy càng xuất bản gía càng giảm đi thì phải
<<chà chà, tui giống ý huynh đó. có diều ngày xưa doraemon mới ra tui chỉ coi được có mấy tập thui.vậy mà ghiền đến giờ.

chứ cứ mua truyện bây giờ mà có đủ bộ thì...méo cả mặt, mỗi quyển mỏng cũng gần 5000đ, chịu sao thấu với túi tiền của bọn HS.Truyện ngỳa xưa tuy giấy có hơi xấu, bìa cũng không hoành tránh nhưng thử hỏi là bộ nào sẽ được phổ cập rộng rãi hơn.
nhưng nxb từ ngày kí công ước bảo vệ bản quyền nên tăng giá truyện chứ đâu phải họ cố ý tăng giá???tuy rất bất lợi cho các fan của doraemon nhưng cũng đành chấp nhận thui.

M_BASS
09-08-2005, 22:22
hơ, không phải chỉ những NXB kí cái công ước đấy mà cả những NXB( hoặc cụ thể là những bộ truyện) mà chắc chắn không có 1 tẹo bản quyền nào, xem là biết, thì giá truyện vẫn cú cao .cứ cho là đời sống lên thì giá cả đắt, nhưng mà như vậy thì cũng chỉ phổ biến ở 1 số tỉnh thành phố thôi.Chứ còn ngày xưa tui nhớ là có cả người đọc doraemon ở tận vùng núi gửi thư về nữa mà.

Kronpas
10-08-2005, 09:16
bác Bass có ADSL ở nhà thì mò đường IRC xem sao, may ra thì có. Hôm nọ cắc cớ thế nào tôi còn vớ được cả cyborg 007 nữa cơ =)) (mà cái từ cyborg này viết thế nào nhỉ ::()

Super thám tử
10-08-2005, 12:38
Sao ai cũng phản đối bộ Bóng Chày thế nhỉ?? ;)) Cũng được mà, vẽ đẹp gấp 10 và nội dung cũng hay gấp 10 Doraemon thêm :D
Bác Bass làm ơn vứt cho em mấy bài hát Doraemon tiếng Nhật đó đi :D

M_BASS
10-08-2005, 19:26
mò đường IRC????----> chỉ tui tui làm cthử cho.
@ super thám tử: gửi thế nào?
thêm 1 số chữ.
à, tui lại tìm được 1 bài hát nữa, có mấy bài thấy ghi của doraemon nhưng nghe lạ hoắc à, nhưng nói chung cũng vẫn hay.chỉ có điều tui nghi ngờ là tìm trên mạng cách nào cũng sẽ không có bản tViệt đâu.
mai qua NXB KĐ hỏi...Hy vọng.

Super thám tử
10-08-2005, 22:38
Thì bạc vứt link lên đây cho em. Em chỉ cần Link của bản tiếng Nhật thôi, không lấy tiếng Việt đâu. :D

shadow2810
10-08-2005, 22:52
ặc , link TV để bọn nó dịch lung tung loạn cả lên à :)) link tiếng Jap vẫn là ngon nhất , mặc dù hông hiểu gì cả :))
@STT : bây giờ mà còn coi đô-rê-mon à :)] giống tui =))=))

asukaka
11-08-2005, 06:48
EM cũng công nhận là xem phim hoạt hình của doremon mất cảm tình quá ==> tỏng khi đọc truyện hay hơn nhiều ... chỉ đọc truyện thui...

M_BASS
11-08-2005, 12:01
zời ơi, tui đâu có nhớ link đâu, mò mò 1 lúc thì ra thôi, down xong thì quên béng:))định up cái file lên nhưng mà trang chủ sao ấy, cứ lỗi liên tục, chắc nhiều người lên quá.

M_BASS
11-08-2005, 12:07
zời ơi, tui đâu có nhớ link đâu, mò mò 1 lúc thì ra thôi, down xong thì quên béng:))định up cái file lên nhưng mà trang chủ sao ấy, cứ lỗi liên tục, chắc nhiều người lên quá.Gửi mỗi cái bài mà mãi không xong:))

Super thám tử
11-08-2005, 12:39
Post 2 bài nhá :)) Không thì ông anh lên rapidshare.com up lên cho em cái ;;) Cái đó khá ổn đấy :D char

M_BASS
12-08-2005, 08:29
roài, dùng cái link này đi, usendit đấy, nêud nghe được tui up nốt cho.Mà nếu NXB phát hành lại cuộc băng( chắc giờ sẽ là đĩa CD) nwhũng bài hát song ngữ thì anh chị em có mua không?
ấy, quên béng mất, post xong mới nhớ ra là chưa add cái link vào:))
http://s17.yousendit.com/d.aspx?id=06P60KR8UTP4T3S0KVF42ZZVXF

Kimhyodon
13-08-2005, 11:46
hồi đó tui con phim Đôrêmon rất ít chủ yếu là coi truyện thôi, lâu lâu mới ra tiệm mướn mấy tập coi, bây giờ lớn rồi nên không coi nữa. tui chỉ biết có bài gì mà lúc mở đầu phim hát thôi hình như là tiếng nhật thì phải

So_No_Mi
13-08-2005, 11:52
Bây giờ Doremon nó tái bản tràn lan :D...đi đâu cũng gặp,lại thêm vào mấy cái Dormon thêm nữa..rồi Doremon bóng chày nữa,xem chán phèo!

Vì nhiều mèo máy quá nên nội dung nó nhàm chán,nét vẽ ko thân thuộc như bộ cũ...

Kimhyodon
13-08-2005, 12:12
dĩ nhiên rồi hồi đó khó kiếm, nhiều khi có tiền nhưng nếu mua chậm thì coi như không còn cơ hội luôn. bây giờ dễ dàng quá
mấy bộ truyện đô rê mon thêm, đô rê mon bóng chày ...chỉ là ăn theo thôi, đó là chưa nói chuyện có một số truyện không phải do ong F.F sáng tác nữa.
giống như tập truyện dài 20 ở lần tái bản sau này nè - Đội bảo vệ môi truờng Trái đất - chắc chắn là do Việt Nam chế ra. nội dung thì nhảm nhí , hình ảnh thì xấu tệ. lúc trước tui có thể kể ra từng tập Đô rê mon từ đầu tới cuối bây giờ thì không nhớ tập nào hết .
truyện này cũng giống như Conan vậy, càng ngày càng mang tính thương mại o hay như trước nữa, bộ conan đặc biệt dở ẹt thua xa bộ chính nhiều.

Kronpas
13-08-2005, 19:02
chả có truyện gì của VN chế ra sất, tưởng các bác lớn rồi không nghĩ kiểu trẻ con đấy nữa, thía mà >_<.
truyện mua bản quyền rồi, đến xuka bây h đi tắm còn không được phép bôi đen nữa, đến là tự chế thêm cả 1 volume :)). Nếu các bác hay để ý thì lật mặt sau quyển sách lại, nó có năm xuất bản gốc + nxb gốc đấy. Quyển nào của Fujiko sáng tác thì tên tác giả là Fujio.F.Fujiko (không biết viết đúng không :'>), quyển nào mới gần đây (ổng chết ngẻo roài) thì chỉ ghi là Fujio production.

So_No_Mi
13-08-2005, 22:10
Hơ hơ hơ :))...1 bộ truyện hay thường để lại ấn tượng cho người đọc,nhất là nét vẽ...vì sau 1 thời gian theo dõi thì độc giả sẽ quen các nhân vật...cho nên khi vẽ khác 1 tí là cảm thấy chán nản...

Ví dụ như bộ Doremon gốc đó,do ông FF vẽ nên có nét vẽ thân thuộc...người đọc cảm thấy quen,chứ qua Doremon khác thì bèo nhèo thật...nhân vật thay đổi hết,có thêm nhiều nhân vật khác,làm cho nội dung càng thêm nhảm nhí..bôi bác Doremon...tôi nghĩ nếu ông FF ko mất sớm thì sau này sẽ có thêm Doremon dài dài,các mẫu truyện ngắn và dài đọc cũng hay...và lại ý nghĩa,tôi thấy các bộ sau này quá tệ,nó chỉ nhằm mục đích kinh doanh hơn là vì lòng mến mộ của độc giả...

MrsHuong
14-08-2005, 03:39
Đọc truyện do mấy ông VN vẽ chán quá :)) Bộ gốc của nó vẽ đẹp thế mà ..... ::(

So_No_Mi
14-08-2005, 08:39
chả có truyện gì của VN chế ra sất, tưởng các bác lớn rồi không nghĩ kiểu trẻ con đấy nữa, thía mà >_<.
truyện mua bản quyền rồi, đến xuka bây h đi tắm còn không được phép bôi đen nữa, đến là tự chế thêm cả 1 volume . Nếu các bác hay để ý thì lật mặt sau quyển sách lại, nó có năm xuất bản gốc + nxb gốc đấy. Quyển nào của Fujiko sáng tác thì tên tác giả là Fujio.F.Fujiko (không biết viết đúng không 䩬 quyển nào mới gần đây (ổng chết ngẻo roài) thì chỉ ghi là Fujio production.

->Hơ hơ!

->Đoá là do đáp ứng yêu cầu của đọc giả Asia đó...ở Việt Nam mới có thêm các bộ mới,nhưng nội dung của nó thì có lẽ ai cũng biết rồi đó...dở và nét vẽ khác hoàn toàn,trông méo mó thế nào ấy...

->Những bộ này chỉ có những đứa bé thiếu nhi đọc là thấy còn hứng thú thôi,chứ những ai lớn rồi và là Fan của Doremon thì cực kỳ thất vọng...chán nên chẳng muốn xem nữa là...

->Nhà xuất bản cũng có chiêu mới là tái bản Doremon dựa theo bộ gốc,nhưng là truyện màu...vì là truyện màu và có nội dung và chiều dài bằng các tập thường nhưng giá khá cao,đến 10.000 VNĐ / cuốn theo trí nhớ của tôi..:-"...cái này là dành cho trẻ em thôi!

->Còn nữa,nhà xuất bản cũng thêm vào 1 số truyện mới trong bộ Doremon tái bản truyện dày...cũng có thêm nhiều truyện hay,dựa vào nét vẽ của ông FF...

->Nhưng mà,những ai là fan của ông FF rất tiếc khi ông ấy qua đời sớm...chứ nếu không thì còn hàng đống tác hẩm hay như Doremon nói riêng và các bộ khác nói chung...

->Thất vọng thật =((

Darshia
14-08-2005, 09:34
->Đoá là do đáp ứng yêu cầu của đọc giả Asia đó...ở Việt Nam mới có thêm các bộ mới,nhưng nội dung của nó thì có lẽ ai cũng biết rồi đó...dở và nét vẽ khác hoàn toàn,trông méo mó thế nào ấy...
Tất nhiên ! Đó đâu phải do ông FF vẽ ! Nhìn nét cũng đủ bít rùi ! Như Đôraemon bóng chày, rùi Vui cùng Đôraemon, theo Darshia nghĩ đó không phải nét vẽ của ông FF !

Kronpas
14-08-2005, 10:55
chài, cả buổi hôm qua kiếm được mấy bài opening và ending theme của doraemon, nhưng bật lên xem để ý bit rate = 40kbs mà chán. Mấy bài còn lại toàn nhạc chuông + midi --> hình như phim của bộ truyện này cũ quá rồi hay sao mà mò mãi không ra album của nó nhỉ?

kinado
14-08-2005, 11:42
Dĩ nhiên là vậy rồi. Nếu giờ ra album thì chỉ bán được cho 1 số người thôi. Dành time để ra album mới cho rùi. Hôm qua Kin đọc lướt qua bộ Toán Học. Đúng là tệ quá.. ko muốn đọc tiếp. Nhảm nhí hết chỗ nói.

M_BASS
14-08-2005, 16:50
chán nhỉ!?Thật ra ông F.F cũng có nhiều bộ truyện, nhưng tui thấy khoái nhứt vẫn là bộ doraemon này mà, đúng không?Truyện ngắn thì hài hước nhẹ nhàng( nhưng vẫn mang tính giáo dục, chứ nếu không thì còn lâu mới được các bác VN quảng cáo rầm rộ thế), truyện dài( hay truyện màu) thì khỏi chê, cốt truyện logic, hấp dẫn, lôi cuốn, gay cấn mà vẫn cứ dành cho thiếu nhi+người lớn chứ không có gay cấn máu chảy đầu rơi như các loại action khác.Hình vẽ thì, thôi, khỏi bàn, cứ mang mấy cuốn mới ra so sánh thì rõ:))
mà tôi hỏi cái, đọc mấy cuốn tái bản, tôi thấy có nhiều truyên ngắn có nét vẽ rất giống, phong cách cũng rất gioong, đó cũng là của bác F.F chứ!?Cả một số quyên truyện dài mới xuất bản khoảng 1,2 năm gần đây như là" lạc vào vương quốc gió" chẳng hạn---> là tác phầm của F.F đúng không?
@@@@: tui hỏi này, nếu cái album doraemon song ngữ ngày xưa tái bản thì mọi người có mua không?Tui định đề nghị NXB Kim Đồng phát hành lại, nhưng mà sợ cũng khó khăn, bởi vì doraemon bây giờ không còn được tôn sùng như ngày xưa nữa...Nghĩ lại vẫn tiếc.

Kronpas
14-08-2005, 22:12
nói lại lần nữa: lật mặt sau quyển truyện lên, nếu của ông FF sáng tác thì thứ nhất là năm phát hành đầu tiên trước '97 (nhớ là ông ấy chết năm đấy thì phải :P) cộng trừ đi 2 năm (trường hợp bản thảo được biên tập lại); thứ 2 là quyển nào có dòng "by FF production" thì 100% không phải con của FF.

kinado
15-08-2005, 06:01
tui hỏi này, nếu cái album doraemon song ngữ ngày xưa tái bản thì mọi người có mua không?Tui định đề nghị NXB Kim Đồng phát hành lại, nhưng mà sợ cũng khó khăn, bởi vì doraemon bây giờ không còn được tôn sùng như ngày xưa nữa...Nghĩ lại vẫn tiếc.
Chắc là Kin sẽ ......... ko mua đâu. Một phần vì năng khiếu âm nhạc của Kin hơi kém. Phần thì cảm giác đối với Doremon tuy còn nhưng ko được như xưa nữa. Nhắc đến Doremon Kin chỉ nhớ tới những kỷ niệm hồi bé thui. Về phần tìm nghe lại nhạc Kin ko có hứng thú lắm.

Darshia
15-08-2005, 10:43
Chắc là Kin sẽ ......... ko mua đâu. Một phần vì năng khiếu âm nhạc của Kin hơi kém. Phần thì cảm giác đối với Doremon tuy còn nhưng ko được như xưa nữa. Nhắc đến Doremon Kin chỉ nhớ tới những kỷ niệm hồi bé thui. Về phần tìm nghe lại nhạc Kin ko có hứng thú lắm.
Có thể...bây giờ lớn rùi, nên không hứng lắm với mấy loại truyện trẻ con như vậy nữa.

M_BASS
15-08-2005, 14:20
uh, nói thế cũng đúng, thui vậy, nếu không được nhiều người ủng hộ chắc chắn không được NXB phát hành lại.:))
tui nghĩ chỉ cần nhìn nét vẽ có lẽ cũng biết được của ai rồi, không cần xem đăng kí bản quyền của ai ở cuối cả.Mà mấy cái doraemon dày có thêm nhiều phết các bác nhỉ.

Kimhyodon
15-08-2005, 16:00
bây giờ đúng là cảm giác khi coi Đô Rê Mon không còn như xưa nữa, bây giờ lớn thì phải khác hồi xưa chứ. nhưng mà nhiều lúc cầm cuốn truyện lên tay thì vẫn coi say mê, hồi đó tôi thích coi truyện dài hơn nhưng mà bây giờ thấy mấy truyện ngắn cũng hay đó chứ, có nhiều truyện ngắn bây giờ coi lại mà tôi cười sặc sụa trong khi hồi đó coi thấy bình thường . còn trong các truyện dài thì tôi thích Bí mật hành tinh màu tím nhất. truyện đó coi thấy cảm động

So_No_Mi
15-08-2005, 17:04
Hôm qua Kin đọc lướt qua bộ Toán Học. Đúng là tệ quá.. ko muốn đọc tiếp. Nhảm nhí hết chỗ nói.

Truyện này là truyện được xuất bản dành cho thiếu nhi thôi,ai bảođọc làm gì mà kêu chán :))?truyện Doremon toán 2học lấy nhân vật Doremon làm hình tượng,vì trẻ con nó thích các nhân vật này,2 là kết hợp với giải trí lẫn học hành...đọc truyện này ko hay đâu,toàn là toán dành cho học sinh tiểu học :))

M_BASS
16-08-2005, 01:13
ừ, "bí mật hành tinh màu tím"---> cũng khá là cảm động, hình ảnh bông hoa tuyết cuối cùng cũng hay.Mấy truyện dài khác cũng hay nữa.
truyện viết cho lứa tuổi thiếu nhi, tất nhiên đến 1 tuổi khác sẽ thấy không còn hợp nữ.Nhưng dù sao nó cùng từng là 1 phần to tướng của ngày xưa mà.kể cả đọc lại không còn thích thú thì vẫn thấy trân trọng nó, các bác nhỉ.

Darshia
16-08-2005, 10:41
Bây giờ mình chỉ thích những truyện văn học, hay thần thoại, lịch sử chứ không còn để ý lắm với mấy cuốn lứa tuổi nhi đồng nữa. Với lại...chẳng có thời gian cho lắm ! Dù sao, như Bass nói, mình vẫn sẽ trân trọng nó !

Kimhyodon
18-08-2005, 11:25
dù sao đi nữa thì Đô Rê Mon cũng là 1 trong những truyện hay nhất mà tôi từng đọc. Bây giờ đọc lạc với độ tuổi khác xưa nhưng tôi vẫn thấy hay và vẫn cứ cười . dĩ nhiên mình sẽ vẫn trân trọng nó vì đó là 1 phần của quá khứ

Hikaru III
18-08-2005, 16:18
Hey, mình cũng là 1 fan trung thành của Đôrêmon đây. Đối với mình Đôrêmon là bộ truyện tranh đầu tiên mình đọc nên mình rất thích Đôrêmon. Mình rất trân trọng nó vì là 1 phần của quá khứ và chính Đôrêmon đã bước đầu dẫn dắt mình vào thế giới của manga và anime

Darshia
18-08-2005, 22:31
Bây giờ, mọi người có thể nói qua một chút về những kỷ niệm đối với bộ truyện này, cũng như một số lai lịch của mỗi người, để tất cả có thể hiểu nhau hơn được không ?

M_BASS
18-08-2005, 23:47
hơ, kỉ niệm tui thấy buồn cười nhất là lần đầu tiên tui đọc doraemon, lúc đó tui vẫn...chưa biết chữ:))hồi mấy tuổi nhể!?Tui cũng không nhớ rõ lắm, chỉ nhớ nó là quyển "chiếc khăn biến hình" với "máy hút chữ"---> nhớ nhất 2 tập đầu tiên này.Đây cũng là bộ truyện duy nhất mà mama tự động mua cho tui, về sau toàn tự tui thích thì mua, hoặc là thuê+mượn thui.
mà tui nhớ ngỳa bé tui hay nhổ răng ở viện 108, phải đi qua Bà Triệu có cửa hàng sách bán doraemon ở đấy, thế là lần nào nhổ răng xong tui cũng đòi vào mua 1 cuốn.Chỉ có điều bây giờ bộ của tui không còn đủ, hồi bé tí không giữ gìn mà.
tui cũng không có 1 cuốn truyện màu nào, mama không mua cho, vì nó đắt hơn các cuốn khác.Ngày đó nhà tui cũng không có nhiều tiền để mua truyện, chỉ có truyện thường, hoặc cùng lắm là mấy cuốn dầy tui để dành xiền mua thôi.
Bây giờ đọc lại chúng không thấy hứng thú và say mê như ngày xưa nữa, nhưng rõ ràng nó thật sự là 1 phần quan trọng trong tuổi thơ của những ai đã từng gắn bó với doraemon.
Chỉ tiếc là thật sự doraemon không còn gây được ảnh hưởng đến bọn trẻ con bây giờ nữa, cho dù nó có tái bản lại bộ cũ, hay thêm màu mè gì đi nữa.Vì thế nên tui thấy tiếc cho bọn trẻ con bây giờ( trong đó có thằng cháu tui nữa), không có được 1 người bạn tinh thần rất lớn như tôi ngày xưa nữa.
tui nghĩ vậy thui.

dua_tre_ao_caro
19-08-2005, 01:17
có ai đã đọc cuốn doremon kỉ niệm 25 năm tập 2 ra ngày hum qua chưa nhỉ , cũng hay lăm đó ~_~

asukaka
19-08-2005, 06:20
Ủa đã ra kỷ niệm 25 năm doremon rồi cơ àh
Sao hàng truyện ở gần nhà em lại không thấy nói gì nhỉ????==> nhưng mà đọc viết vè cái gì vậy bạn................

dua_tre_ao_caro
19-08-2005, 13:05
như truyện ngắn doraemon ngày xưa mùh , nét vẽ và nội dung đều là hàng hiệu cả , ko có sự nhái và làm giả :))

So_No_Mi
19-08-2005, 16:40
Bây giờ, mọi người có thể nói qua một chút về những kỷ niệm đối với bộ truyện này, cũng như một số lai lịch của mỗi người, để tất cả có thể hiểu nhau hơn được không ?

Chỉ là tình cờ mà thôi ;)),hồi đó cũng thích truyện lắm...vào tiệm sách thấy cái bìa của Doremon nó hơi ngộ,mở ra đọc thấy hay...và từ đó cho đến giờ là Fan của ông FF ;))

M_BASS
19-08-2005, 23:27
uh, thật ra bi giờ khi đọc lại tui chỉ còn hứng thú với những truyện dài thôi, còn những truyện ngắn thì đọc lướt qua chứ không còn khoái nữa.

So_No_Mi
20-08-2005, 08:30
Giá như ông F.F còn sống nhỉ?Nếu ông ấy còn sống thì bây giờ đã có thêm rất nhiều tập Doremon ngắn và dài coi rồi...Sáng tác truyện đúng là cực...nhất là truyện hay...

Cho dù ông đã mất,nhưng tác phẩm của ông lúc nào cũng có các Fan trung thành...;))

Alone_Way
20-08-2005, 14:32
Thật Ra Thì F.F Dã CHết Nhưng Lúc Chết Tác Giả Cóa Dể Lại 1 Số Truyện Mình Vẽ Từ Còn Sống Chưa Send Qua VN ..Dó Là DôrêMon Color dó mà nhà xuất bản kim dồng ăn tiền quá ghê ^^
còn mấy bộ Dôrêmon bi giờ thì của con tác giả vẽ ấy mà ^^cũn dẹp ha ^^
tuy kô hay bằng của F.F nhưng cũng dỡ rồi (^^)

blood_cold
21-08-2005, 14:04
thiệt ra mà nói thì bộ đổêmon là bộ truyện gây nhiều ấn tượng đối với tui, coi ghiền dễ sợ với lại tác giả tạo nen cốt truyện đọc hoài ko biết chán , truyện ngắn thì phần lớn giới thiệu các bảo bối còn các truyện dài thì khỏi nói wá là hay , nhớ lúc đọc hết cuốn hành tinh tím , khúc cuối cảm động đến muốn khóc , truyện của ff dạy cho chúng ta biết cố gắng vượt lên những khó khăn trong cuộc sống , còn là những mơ ước về các bảo bối hiện đại

My3121
21-08-2005, 15:26
doraemon thì chả cần phải khen nhiêù làm gì!!!ai cũng biết đó là một bộ truyện siêu thành công trong lịch sử châu á!!!!chỉ tiếc rằng ở châu âu người ta kô hoan nghênh lắm vì đức tính lười biếng của Nobita(kô hiểu thế thì làm sao?).vả lại kô hiểu sao NXB kim đồng lại thiếu tôn trọng bản quyền đến thế!!!hầu hết các truyện đều dịch sai bét!!!nhiều mẩu truyện còn dịch trái nghĩa hoàn toàn!!!VD điển hình ta có thể thấy trong truyện:"Hương trầm hoà nhập" P.101 nhìn cái bọn con gái mặt mày cau có như thế mà dám dịch lá :"đừng bỏ rơi bọn tớ" trong khi bản gốc là "đừng nói điều vô trách nhiệm như thế".Kô hiêu sao người ta có thể dịch thiếu í thức như vậy đc?!?thực ra nếu để ý còn rất nhiều đoạn lời nói kô hợp với vẻ mặt!!!mình chỉ muốn cho những người dịch có í thức hơn trong việc dịch chuyện để độc giả có một bộ chuyện "tinh khiết" kô chỉ riêng doraemon.

Locxoay
21-08-2005, 17:24
tôi khoái đọc truyện tự năm lớp 2, lúc đó nhà tôi toàn truyện kiếm hiệp, với mấy bộ Phong Thần, Tây Du Ký...mấy cuốn truyện chữ này đọc 1 trang bỏ qua đến 10 trang, chỉ có bộ Phong Thần là đọc đầy đủ nhất. Hồi đó, mẹ tôi thấy còn nhỏ mà ôm mấy cuộn truyện dày cộm như vậy đọc sợ hư mắt nên tìm truyện tranh cho tôi đọc, Đêrêmon không phải bộ truyện tranh đầu tiên nhưng hầu như mấy bộ truyện đọc trước quên hết, chỉ có mỗi bộ Đêrêmon là nhớ mãi thôi, sau này tái bản lần 2 tôi vẫn mua nguyên bộ, tôi bắt đầu nghiện đọc truyện từ khi này đây

So_No_Mi
21-08-2005, 18:29
Thật Ra Thì F.F Dã CHết Nhưng Lúc Chết Tác Giả Cóa Dể Lại 1 Số Truyện Mình Vẽ Từ Còn Sống Chưa Send Qua VN ..Dó Là DôrêMon Color dó mà nhà xuất bản kim dồng ăn tiền quá ghê ^^
Doremon màu đó có giá khá cao chỉ vì nó được in có màu,nhìn khá đẹp...và tốn mực in nên giá nó mắc thôi :D...điều đó là đương nhiên mà...cái này chỉ dành cho con nít đọc thôi,chứ bỏ tiền ra mua nó thì cũng tiếc vì nội dung cũng ko có gì mới...bỏ thêm 1 ít nữa để mua 2 cuốn truyện dày ko hay hơn sao ;))?

My3121
21-08-2005, 22:09
Ở Nhật bây giờ có kiểu chọn lọc những mẩu truyện hay của từng nhân vật để làm thành một bộ VD:"tuyển tập các mẩu truyện hay của Nobita;tuyển tập các mẩu truyện hay của shizuka..v..v.."đọc mấy cái này còn hay hơn mấy cái color nhiều!!Mà mấy cái color là của VN đổ màu vào đấy chứ kô phải là do ông tô đâu!!Thời đó làm gì có màu xịn như thê!!Mà nếu mình nhớ kô nhầm F.F(Fujimoto Hiroshi) Dead năm 96 làm gì có con nhỉ!!Mấy cái bây giờ đều là do học trò ông vẽ cả!!!Thực ra mà nói thì mấy cái bây giờ vẽ còn đẹp hơn nhưng vẫn là dựa trên xương cốt cả & vẫn có nét nào đấy kô đc ngộ băng tg!!!F.F vẫn có cái gì đó tự nhiên hơn!!Xem phim cũng hay!!!Doraemon cái gì cũng hay!!Nói tóm lại kô có truyện hay phim HH nào có thể đứng sang bên phải Doraemon đc!!!Hàng năm đứng thứ nhất trong bảng xếp hạng mà!!!!

So_No_Mi
22-08-2005, 21:04
doraemon thì chả cần phải khen nhiêù làm gì!!!ai cũng biết đó là một bộ truyện siêu thành công trong lịch sử châu á!!!!chỉ tiếc rằng ở châu âu người ta kô hoan nghênh lắm vì đức tính lười biếng của Nobita(
Doremon được hoan nghênh ở Châu á vì nó hay về nội dung,mang tính chất giáo dục rất cao...mô tả cuộc sống đời thường của trẻ em Nhật nói riêng và trẻ em các nước Châu Á nói chung...ở Châu Âu người ta có lối sống khác...ko bình dị như trẻ em ở Châu Á nên ko hoan nghênh cũng đúng ;))

kinado
23-08-2005, 04:26
Kin thấy một phần cũng vì cách vẻ của Doremon đơn giản quá. KHác hẳn các manga bây giờ. Đúng là nội dung của nó ko hợp với mấy nước Châu Âu thật, cách vẻ lại ko ấn tượng nên người ta ko thích cũng phải.

asukaka
23-08-2005, 06:46
Đúng là truyện doremon không đc yêu thích ở châu âu nhưng nét vẽ , nội dung và tính cách mỗi nhân vật vẫn rất thu hút ở chấu á đó chớ..

Kimhyodon
23-08-2005, 10:06
tôi o hiểu sao ở Châu Âu người ta o khoái Đô Rê Mon nhỉ, chắc do phong tục tập quán khác nhau nên o thích. mà cũng đúng nếu như ở Châu Âu thì thằng Chai en làm sao ăn hiếp bạn hoài được nó kiện cho ra toà bây giờ. còn ở VN thì chắc chắn Đô Rê Mon có 1 ảnh hưởng o nhỏ, hồi đó tôi nhớ đầu mỗi tập truyện có kể về nguồn gốc vì sao ông F.F nảy ra ý tưởng sáng tác Đô Rê Mon còn bây giờ không thấy mấy trang đó.
lúc đó đâu có giống như bây giờ truyện tranh đầy rẫy, tôi chỉ toàn đọc Nhi Đồng với Khăn Quàng Đỏ thôi. Rồi 1 bữa kia báo Nhi Đồng có đăng 1 tập nhỏ Đô Rê Mon, truyện gì mà thằng Nô Bi Ta cứu được con nhỏ bị bắt cóc nhờ nhìn thấy mặc thằng bắt cóc qua TV. tôi đòi mẹ mua cho bằng được 4 tập đầu của Đô Rê Mon, kể từ đó là bye bye Nhi đồng luôn đọc Đô Rê Mon hay hơn. Lúc đó trong xóm tôi là đứa duy nhất có đầy đủ bộ ĐRM nên o đứa nào dám chọc mình hết sợ mình o cho mượn truyện. vui ghê

YueYing
24-08-2005, 00:03
Ở Nhật Bản truyện tranh có khắp nơi nơi. Người ta có thể tìm thấy manga trên xe lửa, trong tiệm hớt tóc, nhà hàng, văn phòng công ty, các nhà xưởng, thẩm mỹ viện vv và vv. Nhiều hiệu sách bỏ ra phân nữa không gian để trưng bày manga và hẳn là không quên đề dòng chữ "không đọc ké". Đối với những ai chợt lên cơn ghiền manga vào nửa đêm thì đã có những cụm máy bán manga tự động có thể được tìm thấy hầu hết các thành phố lớn.

Thế nhưng tại sao chỉ Nhật Bản mà không phải nước nào khác phát triển truyện tranh với hiện tượng tầm cỡ như vậy ?

Chữ viết

Chữ viết của người Nhật đã tác động mạnh đến sự phát triển của manga. Người dân Nhật chịu ảnh hưởng phương thức thông tin qua hệ thống chữ viết của họ. Lối chữ họa văn được dùng ở Nhật đã thúc đẩy việc vẽ và viết. Mỗi ký tự dưới hình thức cơ bản nhất là một hình họa giản đơn đại diện sự vật cụ thể, khái niệm trừu tượng, cảm xúc hay hành động. Vì vậy nói chữ viết là hình vẽ thật cũng chẳng sai.

50 năm trước, Sergei Eisenstein, nhà làm phim Nga đã chỉ ra mối liên hệ giữa họa văn và cái mà ông gọi là tính “cinematic” nội tại của văn hóa Nhật Bản. Quá trình kết hợp nhiều họa hình để thể hiện những suy nghĩ, ông nói là một dạng của cấu trúc đã ảnh hưởng tất cả nghệ thuật Nhật Bản và ông cũng cho biết thêm việc nghiên cứu họa hình đã giúp ông hiểu thêm nguyên tắc dàn dựng tạo nền tảng cho việc làm phim. Osamu Tezuka từng tự bạch: "Tôi không coi là những hình vẽ - Tôi xem chúng là một dạng của chữ tượng hình....Thực chất, tôi không phải vẽ. Tôi viết một câu chuyện với những biểu tượng riêng biệt"

Lối thể hiện và cách đọc

Độ dài của truyện tranh Nhật Bản cho phép việc sử dụng hiệu ứng hình ảnh thuần túy. Nhờ đó người đọc chỉ cần nhìn lướt qua từng trang để nắm bắt câu chuyện. Theo một biên tập viên của Shonen Magazine, trung bình mất khoảng 20 phút để đọc xong một cuốn tạp chí truyện tranh dày 320 trang. Một phép tính toán chia cho kết quả một khoảng thời gian 3.75 giây để đọc một trang (!)

Hoạ sĩ manga trên các tạp chí thường có khoảng 30 trang để thể hiện phần kỳ mỗi tuần của mình. Và cách thể hiện rất cinematic, có nhiều góc quay, cảnh, sự trôi chảy các khung và trang theo nhịp điệu của truyện để xây dựng cao trào, gợi nên những cảm xúc bằng cách dùng nhiều khung để thể hiện một cảnh.

VAnime xin giới thiệu một bài viết tống hợp dựa trên cuốn sách Manga manga The World of Japanese Comics của Frederick Schodt.

Ở Nhật Bản truyện tranh có khắp nơi nơi. Người ta có thể tìm thấy manga trên xe lửa, trong tiệm hớt tóc, nhà hàng, văn phòng công ty, các nhà xưởng, thẩm mỹ viện vv và vv. Nhiều hiệu sách bỏ ra phân nữa không gian để trưng bày manga và hẳn là không quên đề dòng chữ "không đọc ké". Đối với những ai chợt lên cơn ghiền manga vào nửa đêm thì đã có những cụm máy bán manga tự động có thể được tìm thấy hầu hết các thành phố lớn.

Thế nhưng tại sao chỉ Nhật Bản mà không phải nước nào khác phát triển truyện tranh với hiện tượng tầm cỡ như vậy ?

Chữ viết

Chữ viết của người Nhật đã tác động mạnh đến sự phát triển của manga. Người dân Nhật chịu ảnh hưởng phương thức thông tin qua hệ thống chữ viết của họ. Lối chữ họa văn được dùng ở Nhật đã thúc đẩy việc vẽ và viết. Mỗi ký tự dưới hình thức cơ bản nhất là một hình họa giản đơn đại diện sự vật cụ thể, khái niệm trừu tượng, cảm xúc hay hành động. Vì vậy nói chữ viết là hình vẽ thật cũng chẳng sai.

50 năm trước, Sergei Eisenstein, nhà làm phim Nga đã chỉ ra mối liên hệ giữa họa văn và cái mà ông gọi là tính “cinematic” nội tại của văn hóa Nhật Bản. Quá trình kết hợp nhiều họa hình để thể hiện những suy nghĩ, ông nói là một dạng của cấu trúc đã ảnh hưởng tất cả nghệ thuật Nhật Bản và ông cũng cho biết thêm việc nghiên cứu họa hình đã giúp ông hiểu thêm nguyên tắc dàn dựng tạo nền tảng cho việc làm phim. Osamu Tezuka từng tự bạch: "Tôi không coi là những hình vẽ - Tôi xem chúng là một dạng của chữ tượng hình....Thực chất, tôi không phải vẽ. Tôi viết một câu chuyện với những biểu tượng riêng biệt"

Lối thể hiện và cách đọc

Độ dài của truyện tranh Nhật Bản cho phép việc sử dụng hiệu ứng hình ảnh thuần túy. Nhờ đó người đọc chỉ cần nhìn lướt qua từng trang để nắm bắt câu chuyện. Theo một biên tập viên của Shonen Magazine, trung bình mất khoảng 20 phút để đọc xong một cuốn tạp chí truyện tranh dày 320 trang. Một phép tính toán chia cho kết quả một khoảng thời gian 3.75 giây để đọc một trang (!)

Hoạ sĩ manga trên các tạp chí thường có khoảng 30 trang để thể hiện phần kỳ mỗi tuần của mình. Và cách thể hiện rất cinematic, có nhiều góc quay, cảnh, sự trôi chảy các khung và trang theo nhịp điệu của truyện để xây dựng cao trào, gợi nên những cảm xúc bằng cách dùng nhiều khung để thể hiện một cảnh.

Giống như thi ca, truyện tranh Nhật Bản xem trọng giá trị nội tại ngầm bên trong. Trong nhiều trường hợp bản thân một hình ảnh thể hiện toàn câu chuyện.Cũng giống vài phút tĩnh lặng được sử dụng trong phim để khắc đậm cao trào, nhiều trang truyện tranh hoàn toàn không có lời dẫn chuyện hay đối thoại. Kozure Okami, manga samurai kinh điển với cốt truyện của Kazuo Koike và vẽ bởi Goseki Kojima là một ví dụ tiêu biểu. Toàn câu chuyện gồm 28 tập, khoảng 8400 trang. Các cảnh đấu kiếm đôi khi được diễn tả kéo dài 30 trang, chỉ với âm thanh của lưỡi kiếm chạm nhau.

Qua năm tháng cách thể hiện được mặc nhiên hiểu ngầm giữa hoạ sĩ manga và độc giả. Thời gian trôi qua thường được thể hiện bởi hình ảnh mặt trời mọc và lặn, thay đổi không gian, địa điểm qua hình ảnh loạt các toà nhà và tình cảm có thể được nói lênt qua hình ảnh cành cây khô héo hay một giọt lệ rơi. Giống như trong phim Nhật, hình tượng rất quan trọng. Khi 2 samurai đấu nhau chí chết, xung quanh họ thường các cây xơ xác lá. Và khi nhân vật chính chết, khung cuối cùng của truyện tranh thường là hình ảnh lá anh đào thất thơ rớt xuống đất, tượng hình cho cuộc sống cứ trôi đi như dòng chảy, như chiếc lá buồn rơi...

Nhu cầu

Truyện tranh không thể trở nên phát triển đột bực nếu không có nhu cầu thật sự. Và nhu cầu này xuất phát và hình thành từ trẻ em. Trẻ em Nhật Bản đọc truyện tranh với cùng lý do như trẻ em ở mọi nơi khác - đọc khi chúng vẫn còn học chữ và vì thích thú. Đối với thanh thiếu niên lớn tuổi hơn và người lớn thì manga dễ đọc và có thể đọc nhanh hơn tiểu thuyết. Một phương tiện cơ động, cung cấp một nguồn giải trí và thư giãn quan trọng trong một xã hội kỹ luật cao.

Nhiều năm trước, Văn Phòng Thủ Tướng Nhật đã thực hiện một cuộc tham dò việc sử dụng thời gian rảnh rỗi của giới trẻ từ 10 đến 15 tuổi ở nhiều nước khác nhau. Bản thăm dò cho thấy, trẻ em phương tây có gấp đôi thời gian rảnh rỗi trẻ em Nhật và có cơ hôi chơi ngoài trời nhiều hơn. Số xem TV như nhau. Trong khi đó trẻ em Nhật thì dọc truyện tranh gấp 3 lần so với đồng trang lứa ở nước khác.

Có 2 nhân tố lý giải kết quả khảo sát trên. Thứ nhất, Nhật Bản là một nước đô thị, mật độ dân cư cao, những khoảng không nhanh chóng bị phủ lấp bởi các toà nhà cao tầng bê tong cốt thép. Không gian sân bãi cho trẻ em chơi ngày một bị thu hẹp dần. Thứ 2, hệ thống giáo dục buộc trẻ em phải bỏ hầu hết thời gian rảnh rỗi để đến những lò luyện thi cho những kỳ thi cữ gắt gao, xác định thứ hạng và theo đó một cách gián tiếp tới tương lai việc làm của chúng. Thi cữ căng thẳng dẫn đến nhiều hệ quả tiêu cực đối với giới trẻ. Theo thống kê, Nhật Bản tuy không có tỉ lệ tự sát cao nhưng các cuộc nghiên cứu cho thấy khó khắn trong việc học tập là một trong những lý do chính dẫn đến các cuộc tự sát ở nước này.

Và để giải toả căng thẳng sau hàng giờ học tập cật lực các bạn trẻ Nhật đọc manga. Manga mở cánh cửa thoát tức thời vào thế giới fantasy. Không mỏi mắt như đọc tiểu thuyết và người ta dễ đọc manga trong 10 phút hơn là xem 10 phút phim truyền hình mà mỗi tập dài cả tiếng đồng hồ. Đến với manga, trong giây phút các cô bé học sinh có thể phiêu lưu vào những cuộc tình lãng mạn đầy những tình tiết éo le, các cậu con trai có thể nhập vào thế giới những cuộc phiêu lưu, những trận đấu thể thao mà cậu không thể tham gia ngoài đời thật.

Thêm vào đó, đọc manga là một hoạt động thầm lặng và có thể tự thực hiện được một mình đáp ứng với nhu cầu lối sống không gian nhỏ và không làm phiền người khác, một xu hướng chung thể hiện gia tăng các hoạt động nội tâm của một xã hội Nhật Bản đông đúc hiện đại. Không có gì lạ khi một cặp tình nhân trẻ vào một quán cafe, gọi thức uống và sau đó ngồi lặng hàng giờ với cuốn manga riêng của mỗi người mà không nói với nhau lời nhau. Hay cảnh trẻ em đọc một cách ngấu nghiến manga hài hước, không hề mĩm cười hay biểu lộ bất cứ cảm xúc gì trên mặt.

Sự hình thành qua nhiều thế hệ

Sau thế chiến thứ 2, sự phát triển của lối dẫn chuyện với sức thu hút cao đã khiến thế hệ trẻ em hậu chiến lớn lên vẫn không từ bỏ truyện tranh và thế là dẫn đến hiện tượng người lớn bắt đầu đọc các manga dành cho trẻ em. Hiệp hội hợp tác các trường Đại Học Nhật trong cuộc thăm dò đã cho thấy 4 trong số 10 tạp chí phổ biến nhất trong giới sinh viên là Shonen Jump, Shonen Sunday, Shonen Champion và Shonen Magazine - tất cả 4 tạp chí này đều được xuất bản hướng đến đối tượng thiếu niên !
Sau khi tốt nghiệp và có việc làm ổn định, các sinh viên này vẫn tiếp tục đọc truyện tranh. Trên xe buýt hay xe lửa không hiếm cảnh nhân viên công sở ngồi đọc manga trong khi chờ đến nơi làm việc. Một nhân viên ăn lương điển hình của một công ty Nhật làm việc trong môi trường coi trong kết quả của tập thể hơn thành quả cá nhân. Căng thẳng từ wa, sự đồng nhất của tinh thần tập thể không cho phép người nhân viên này thể hiện tính chất cá nhân nào. Khi rời khỏi công sở vào buổi tối lên tàu về nhà, anh đọc tạp chí manga mà mình yêu thích. Trong khoảng thời gian dài trên tàu, anh nhập mình vào thế giới fantasy, nơi anh giải toả sự đè nén bằng cách cười cợt sự căng thẳng hàng ngày của bản thân, quyến rũ các cô gái xinh đẹp sexy hay dùng súng máy liên thanh hạ gục từng kẻ thù một.

Manga - không thể thiếu

Manga đã trở thành một phần không thể thiếu của cuộc sống công chúng Nhật Bản, người ta xem manga như đọc báo, xem TV, nghe nhạc. Do khác biệt nội tại, sự gắn kết của manga với xã hội Nhật khó có thể được nhân rộng với một qui mô như vậy ở những nơi khác. Trên báo đài đã có những tiếng nói quan ngại và dè dặt trước những khía cạnh tế nhị của manga không đồng nhất với phạm trù mỹ tục cổ hữu chung của Việt Nam. Đối với nhiều người, manga chỉ nên được dừng lại như thưởng thức một phần văn hoá đặc sắc của nước bạn và trên một khía cạnh nào đó điều này đúng. Tuy nhiên, đối với lòng đam mê vô bờ bến của otaku thì mọi rào cản và giới hạn đều có thể bị phá vỡ...

kinado
24-08-2005, 05:53
Bạn ơi,b ài viết dài quá, cộgn thêm chữ ký của bạn quá to (sữa lại đi) làm Kin hoa cả mắt chẳng muốn đọc nữa.
Về chuyện Doremon, Kin chỉ thấy 1 điều. Hồi đó đọc Doremon Kin cứ nghĩ nó có thật. Thấy những chuyện như cỗ máy thời gian, cánh cửa thần kỳ... đều rất gần gũi, rất thật. Và suốt ngày cứ nghĩ sẽ có ngày mình được đi..hihi..
Về cách vẻ, một phần cũng vì dơn giản nên làm tăng tính thật cho bộ truyện. Sau khi đọc xong truyện này, Kin ko thể đọc được mấy truyện khác (7 viên ngọc rồng ...) tại nhìn hình vẽ lộn xộn quá... Mãi mấy năm sau mới bắt đầu đọc được...

My3121
24-08-2005, 09:56
Sao mà ngây thơ thế!!Lại còn nghĩ nó có thật nữa!!!nhưng đúng là giá những món đồ đấy mà có thật trên đời thì tốt biết mấy!!!Có một trang web nhận bài dự thi về doraemon đó!!Ai nghĩ ra bảo bối gì hay gửi về đó nếu dành giải nhất đc doraemon full các loại đó!!!

So_No_Mi
24-08-2005, 12:41
Bài viết ở trên sưu tầm ở đâu thế ;))?

Doremon bi giờ phổ biến quá rồi,dân yêu truyện tranh không thể không biết và đã đọc qua Doremon rồi!Bây giờ chỉ đọc mấy bộ tái bản,truyện dài & truyện ngắn do chính ông FF sáng tác là thấy hay,ai mà đọc chi ba cái DRM thêm :))

Sao mà ngây thơ thế!!Lại còn nghĩ nó có thật nữa!!!nhưng đúng là giá những món đồ đấy mà có thật trên đời thì tốt biết mấy
Nếu có thật thì tớ chỉ xin ông FF cái đồng hồ ngưng tụ thời gian thôi,lúc đó thì.....hờ hờ :devil:

kinado
24-08-2005, 14:31
hihi. Kin thì hồi nhỏ chỉ mong có cái bánh mình giúp trí nhớ (mỗi lần học bài thi đều nghĩ thế). Còn bi giờ thì..hehehe.. Chỉ mong có cỗ máy thời gian để chạy đến tương lai coi coi vé số xổ bao nhiêu rùi về tìm mua..hihi..

Kang Chan
24-08-2005, 17:02
Doraemon bây giờ do thế hệ sau làm , chất lượng ko bằng của FF vẽ .
Đọc lại truyện ngắn Doraemon thấy vẫn hay ...

M_BASS
24-08-2005, 17:31
"biết trước đã giàu" mà, ai mà chẳng mong có một cái cỗ máy thời gian chứ.Chậc, nếu có thì...phải biết, hehehe.Nhưng thật ra điều này cũng không hẳn là không tưởng vì việc kiểm soát được thời gian từ xa xưa đã là một trong những ước muốn cháy bỏng nhất của con người.mà ai bảo là không thể kiểm soát được!?Ví dụ như cách đây 1000 năm, có ai dám nghĩ tới việc bay lên mặt trăng chứ.Lúc đó những tiểu thuyết hay truyện có những chiếc máy "bay lên mặt trăng" đều được coi là truyện không tưởng mà.
nói thật là tất cả những bảo bối của doremon đều có thể mang 1 tầm vóc lớn hơn, thậm chí đều có thể dùng thống trị thế giớ ấy chứ:)), chỉ có điều là nó lại được sử dụng bởi 1 đám trẻ con thật thà suy nghĩ đơn giản.
Nói chung tui thích rất nhiều bảo bối của doremon( nếu không muốn nói là ...thích tất), nhưng thích nhất vẫn là cỗ máy thời gian, cánh cửa thần kì ( cái này hay cực kì nghe), chong chóng tre, máy cái nhà dán vào tường chỉ là 1 cái poster thôi ấy, rồi nhiều thứ nữa chứ.
Nói chung, tui thích cái ... túi thần kì:))

So_No_Mi
24-08-2005, 19:51
Bảo bối chỉ có trong tưởng tượng do ông FF nghĩ ra cũng có nhiều món độc đáo thật :D...trong đó có món "Khăn trùm thời gian" đó...biến đồ cũ thành mới...hay lắm đấy nhỉ ;))?

Có thêm món "cánh cửa thần kỳ" nữa...đi đâu cũng được...mất vài giây là đến nơi :))...ôi,ước gì mình có 1 cái :D

YueYing
24-08-2005, 21:21
Tui lại thích cái máy đổi đồ ra tiền.Đỡ phải mua truỵen dài dài:D :D :D
Lại còn đỡ phải ra hàng cầm đồ vừ mất công vừa mất giá :D :D :D
Cái cỗ máy thời gian là tuyệt nhất rồi còn gì.

M_BASS
24-08-2005, 21:48
hehehehe, công nhận mấy cái ông FF nghĩ ra thì thật là độc chiêu.Tui thấy dù có 1 cái( cài nèo cũng được-nhưng đừng có là mấy cái bát, đũa, dép, con mực... mà khi cuống doremon hay rút phải ấy;)) )......
tui học ở trường xa quá, tiền xăng méo mặt.cánh cửa thần kì là cái tui rất khoái, chong chóng tre cũng ổn.Được "bay" đến trường trên đầu bọn bãn cứ gọi là...hehe, lác mắt!

Kronpas
24-08-2005, 22:11
không có gì tham gia, but thằng cha yueying này câu bài lộ liễu quá, phải lên tiếng 1 chút :-"
mặc dù khôgn hề ưa cái kiểu câu lạc bộ ở cuối các tập doremon cũ, nhưng có một bài viết tôi rất thích ở tập cuối bộ truyện: "chong chóng tre, 1 phát minh mơ ước".

My3121
25-08-2005, 10:05
Nhưng cái truyện doraemon này vô lý quá nhỉ!Riêng cái chuyện có một con rôbôt biết nói chuyện đi đi lại lại trong thành phố chứ kô nói đến thấy người bay trên trời, thế mà thành phố kô bị náo loạn nhỉ?!Nhưng thế mới vui!!Nhưng tôi thắc mắc một điều duy nhất trong truyện là doremi í, là em gái của doraemon đúng kô? Nhưng như thế có nghĩa là thế nào??Cùng làm ra trong một nhà máy?Hay cùng làm ra từ một cái máy?Chẳng lẽ doremi cũng là một rôbôt phế thải đc làm ra sau doraemon!(nghe vô lí quá)Ai nghĩ ra đc một lí do nào hợp lí pots lên hộ tôi với, tôi kô muốn trong bộ truyện của mình có 1 chi tiết vô lí!!!

Darshia
25-08-2005, 10:23
Bộ truyện của mình ? Bạn đang vẽ truyện huh ? Thôi, dù sao mình cũng không có câu trả lời, nếu có thì cũng chỉ là 1 người làm ra ( không hay ) hoặc cùng làm ra từ 1 cái máy ( như bạn nói ) với các linh kiện giống nhau.

Kronpas
25-08-2005, 12:54
@my3121: doraemi, không phải doremi, cũng như doraemon chứ không phải doremon, nếu đã viết "doraemon" thì bác cũng nên viết đúng nốt tên em gái của mèo máy.

So_No_Mi
25-08-2005, 16:07
Tôi lại thấy món Đồng hồ ngưng tụ thời gian là món khá hay!Ngoài ra còn có trực thăng tre...cây chong chóng bằng tre bé tí vậy mà nâng được 1 trộng lượng quá cao thì....vô lí thật ;))

Nếu ngoài đời mà có thật thì loạn mất :))...bảo bối này ông FF nghĩ ra mục đích cho ta trí tưởng tượng thôi ;))

kinado
25-08-2005, 16:07
Kin ko thích doremi lắm(viết vậy cho nhanh và dễ đọc). Kin chỉ thích con doremini thôi. Con mà mỗi khi doremon bị hư nó sẽ sữa cho doremon đó. Truyện này ông tác giả nghĩ ra nhiều cái tên dễ thương. Nhưng ko hiểu sao Kin ghét nhất là Dekhi (chắc vì đó là tình địch của Nobita). kế tiếp là ghét Xuka (hay lên mặt quá). Phần còn lại nhiều lúc thấy thích thích Xêko với lại em học của Xêko có xuất hiện trong tập nào đó..
Nhưng tức cười nhất là trong truyện này con cái mặt mũi ra sao thì cha mẹ giống hệt. Chỉ có mình mẹ Xuka là nhìn hơi khác.

blood_cold
26-08-2005, 11:01
nếu nói về bửu bối thì cánh cửa thời gian là trùm cực good, nhờ nó mình đi vòng quanh thế giới khỏe lun( hầu như trong truyện là xài nó nhìu nhất)còn thảm gọi đồ ăn, (wen6 tên :D), nhờ nó nhà mình khỏi mua đồ ăn, hay còn mấy cái xe hiện đại ko tốn xăng bảo vệ ko khí đỡ tốn tiền xăng khi xăng đang lên thì wa1 đã rồi, còn nhìu món độc nữa anh em có nhớ kể ra chơi

My3121
26-08-2005, 11:29
To kronpas: Doremon tên thật là Doraemon nhưng doremi tên ở bên Nhật kô phải là doraemi mà là dorami!!!Cả doremini tên thật cũng là doramini!!
Đến khổ với cái nc VN này cứ chế tên linh tinh hết cả lên!Doraemon thì dịch là doremon, dorami thì dịch là doremi, shizuka thì dịch là xuka, suneo thì dịch là xeko, giaian thì dịch là chaien, dekisughi thì dịch là dekhi..... loạn hết cả lên!!!Cho nên sang các phần THÊM rồi BÓNG CHÀY..v..v. dora cứ thành dore!!kô bao giờ sửa đc nữa rồi!Chảng coi trọng bản quyền tí nào!Sao mà ghét thế đi mất!!Cốt truyện thì cũng sửa nhố nhăng!

kinado
26-08-2005, 14:51
Blood cold ui. Cánh cửa thần kỳ chứ ko phải cánh cửa thời gian. Kin còn nhớ có tập tụi nó làm cánh đồng trong nhà. Trồn lúa mì... để làm bánh dẻo đó..Có tấm giấy đó cũng hay, mình có thể đem đi cứu đói cho Châu Phi

Son Hai
26-08-2005, 15:10
ai mà ko thích doremo, :D tác giả truyện này chết rồi hả, vậy thì tiếc wa', chuyện hay quá trời luôn, tui đọc hoài mà ko chán hehe

Son Hai
26-08-2005, 15:15
ai mà ko thích doremo, :D tác giả truyện này chết rồi hả, vậy thì tiếc wa', chuyện hay quá trời luôn, tui đọc hoài mà ko chán hehe

rapidash89
26-08-2005, 15:53
tui chỉ khoái cái ông gì mà cho mình 3 điều ước mỗi khi mình cho ông ăn nhiều á, thích ước gì cũng được tuốt
không biết khi nào DORABASE sẽ ra tiếp nhỉ? ngang tập 8 rồi cắt.

Platina Monk
26-08-2005, 16:19
Monk thích cái bánh mì học thuộc hà, vừa hợp với tâm hồn ăn uống của tôi vừa đỡ khổ công học hành vất vả ^^!
Nhưng mà nói thế thì tập băng tài năng còn thích hơn, muốn giỏi cái gì nhét cái cụp vô người là xong hết ^^!
Dorabase đoạn đầu đọc thì hay, đoạn sau lại ngai ngái như Subasa hay Saint Seiya ấy, dọa nghe đến là ghê, xong đâu đấy lại ca bài "quyết tâm, quyết tâm, quyết tâm!" là thắng cái vèo, hmm...
Làm khỉ gì có chuyện mấy thằng ngố ra đảo non một tháng tập huỳnh huỳnh là có thể thắng cả tuyển số một quốc gia??? Hmm...
Nếu để Drump thắng rồi vì ông bạn mập mà tha (nếu là tôi thì đại loại là "ta biết trọng người tài") cho đám Dora thì hay hơn. Vì tôi thấy vô lý lắm khi để một đứa bị chấn thương trầm trọng ngót nghét cả tháng trời mà vừa chữa xong đã ném phăm phăm, lại còn bày đặt "tuyệt chiêu mới luyện" nữa chứ. Coi mấy bản tin thể thao ấy, chấn thương sơ sơ mà để hồi phục phong độ vận động viên mất nhiều thời gian lắm chứ bộ.

M_BASS
26-08-2005, 23:48
à, còn 1 món rất hay mà nếu có thật thì chắc sẽ được ứng dụng rất nhiều trong cuộc sống .Đấy là cái vòng tròn bảo vệ ấy, mọi người nhớ không?mọi thứ là bất khả xâm phạm, chỉ khi nào đặt 1 câu có cái từ ấy thì mới vào được bên trong.Cái ông này nghĩ ra được nhiều thứ ghê.Giả sử như có 1 tên tội phạm nguy hiểm có trong tay phát minh này--->khủng khiếp đây.
@sonhai: đây là topic được mọi người coi trọng, ông đừng câu bài làm mất vui đi.Mà fan của doraemon sao lại không biết FF đã chết từ lâu lắm rồi?Lạ nhỉ.Ông mới đọc truyện này à?

kinado
27-08-2005, 10:25
Hihi> cái vòng ấy Kin ko thích lắm. Ko lẽ mình gặp nguy hiểm chỉ cần đứng trong đó rùi lỡ đói chết thì sao..hihi. Nên cánh cửa thần kỳ coi bộ tiện. Có gì chỉ cần đi qua cánh cửa thần kỳ là xong..

Kimhyodon
27-08-2005, 11:50
đô rê mon thì có nhiều món bảo bối lắm, nếu nói thích thì dĩ nhiên là thích hết bởi vì nó đều có công dụng tốt cho mình mà. tất cả cũng xuất phát từ nhu cầu thôi
tôi thì thích Tủ điện thoại yêu cầu nhất, muốn TG như thế nào chỉ việc vô đó nói là ok

M_BASS
27-08-2005, 12:21
ờ, tủ điện thoại yêu cầu là 1 con quá đa năng còn gì nữa.Nó gần như là 1 cái túi thần kì thứ 2 còn gì nữa?Một cái điện thoại, chỉ cần quay 1088(;))) là mọi yêu cầu được bảo đảm thực hiện như ý muốn...
cái vụ yêu cầu thế giới biến thành thế giới phù thủy hết, rồi sau đó xảy ra vụ giết thằng cha quỷ gì đó hay ghê.Cái thế giới phù thủy ông FF nghĩ ra rất hay,rất hiện thực và logic.Ví dụ như mỗi sáng mình ra bến, không phải đợi xe bus mà là đợi 1 cái thảm tới đón---->:))

My3121
27-08-2005, 13:30
Tôi thích cái "đền cầu gì đc nấy" & cái "sơn tàng hình"!!Chịu chấp nhận kiêng chơi điện tử 10 năm để tốt nghiêp trường ngoại giao, nghỉ đi chơi với bạn bè để có một cô vợ tốt, bỏ thói quen nghe nhạc để đi vòng quanh thế giới....lời wá còn gì!!!Còn cái sơn tàng hình thì liệt kê trò để chơi kô xuể!!Tôi còn thích cả cái hạt dẻ ăn vào người ta sẽ đọc đc ý nghĩ của mình, chả cần lắm lời khi cãi nhau mà người ta cũng hiểu ý mình nên dễ giải hòa, hơn nữa chả cần tỏ tình cho xấu hổ!Nobita có chỗ dựa lý tưởng thế mà kô biết vận dụng!!!Mình mà cũng có ngày nào đó doraemon chui ra từ ngăn bàn thì tuyệt vời!!!!

rapidash89
27-08-2005, 17:28
có những bảo bối ông tác giả sáng tạo ra ko biết làm cái gì. Chẳng hạn như cái dù mà thèng dora hay lấy nhầm, bật dù là có mưa từ trong dù ra

So_No_Mi
27-08-2005, 17:55
Hồi trước có 1 tập nào đó giới thiệu chức năng và cách sử dụng của các bảo bối mà Doremon có rồi...nhưng chỉ là các bảo bối hay dùng mà thôi...còn nhiều cái chưa liệt kê ra hết...các bạn cứ thử đọc lại từng tập rồi liệt kê ra thử xem thì biết :))

your_final_fantasy
27-08-2005, 22:07
Doraemon đúng là truyện gắn bó với tuổi thơ của mình nhứt
nhờ có nó mà hồi đó mơ mộng quá trời
thậm chí đến tận năm lớp 8, lớp 9 vẫn còn mơ mộng nữa :D

nói chung thích doraemon nhứt, thế giới của nó rất đẹp :)

Thạch Sanh
27-08-2005, 22:16
nhớ hối xưa toan` xem doraemon bay giờ thay máy bộ truyện voi vẩn(ví dụ như dô rê mon thêm, đội quân doremon thêm hay la` do rê mon giai toán hay hoc toán j` dó chán lắm và con` bộ đô rê mon mâu`ve dô rê mon mau` xanh da trời thanh` mau` gi hay caro(dương nhien tự nghĩ hay hơn ) dương nhiên bộ đôremon cung da tai ban nhìu lần rùi

Darshia
28-08-2005, 08:05
Tái bản nhưng vẫn hay, nó dựa theo cốt truyện của Doraemon mà sáng tác. Tuy mình không đọc mấy bộ truyện ấy, nhưng nó chắc chắn cũng có ích cho những người mới bắt đầu học môn toán, hay học chưa vững. Ngoài ra các bộ kia cũng đâu phải vớ vẩn, bạn đọc thử chưa vậy ?

babyktvn
28-08-2005, 08:35
mấy bộ Doraemon bóng chày hay toán học chủ yếu là dùng cho tụi trẻ con là chính , hơn nữa chúng ko phải là của bác Fuji sáng tác , ko thể nói chúng vớ vẩn nhưng bảo là hay thì ko đúng . Doraemon bây giờ chỉ có bộ Plus là hay nhẩt mà thôi -__-

Hikaru III
28-08-2005, 10:41
Mình thích truyện do chính sensei Fuji vẽ hơn là do các tác giả khác vẽ. Đúng là bây giờ chỉ có bộ Plus là hay nhất thui

M_BASS
28-08-2005, 12:08
bộ plus là bộ nào?Có ở VN không?Tui thấy bây giờ ra thêm bao nhiêu loại doraemon, chẳng biết đâu mà lần nữa, nhưng tất cả đề không bằng được bộ gốc.
Nếu lệt kê ra thì doraemon có bao nhiêu bảo bối nhỉ;))
bác nào thử liệt kê ra đi, chắc cũng chỉ ngắn thui...:D tui ủng hộ này...
do nobita không biết lợi dụng doraemon( nếu có cũng chỉ là những thứ rất trẻ con như trả thù chaien-xeko hay giấu đám bài kiểm tra trứng ngỗng), thế cho nên bộ truyện mới trong sang và nhẹ nhàng thế chứ, không thì đã thàn 1 dạng truyện như 7 viên ngọc rồng, lợi dụng điều ước rồng thần làm việc xấu rồi.

Thạch Sanh
28-08-2005, 13:11
bộ plus tui hinh` như cũng dã xem 1 tập cũng thấy đc(không hay ma` cũng ko chán ) nhưng tâp 2 trở lên là cộng trư` nhân chia (hoc toán)ko thấy dung` bảo bối chi thấy doremon giúp nobita,xuka,chaien,xeko lam` bai` hoac giang bai` thui

gửi Darshia:tôi cung dã doc máy bộ thêm cua doraemon nhưng chỉ thấy nói nói, cười cười lôi mấy thứ bảo bối ra rùi` lại lôi thẻ tình bạn ra .

tôi thấy bộ truyện thêm ko thấy doraemon giup đỡ nobita ko bi chaien hoặc xeko ăn hiếp mà thay vao` đó la` quái vật,người ngoài hành tinh,hoặc pharaon v...v

Hikaru III
28-08-2005, 21:22
Bộ Plus hình như là bộ Doraemon kỷ niệm. Viết cho đủ nè Viết cho đủ nè Viết cho đủ nè Viết cho đủ nè Viết cho đủ nè Viết cho đủ nè Viết cho đủ nè Viết cho đủ nè

Darshia
28-08-2005, 23:05
To Hikaru : Câu bài lộ liễu quá bạn ơi ! Coi chừng đấy, mod "tia" một phát là...
To Thạch Sanh : Ưm...đúng là như vậy, nhưng mình thấy vậy cũng tạm được, tuy không bằng truyện của mangaka FF vẽ, nhưng ít ra nó cũng được cải thiện và đổi mới khá nhiều, nên sự sáng tạo ấy cũng làm cho mọi người thích thú ( có thể Darshia, hay nhiều người không thích lắm )

Nếu lệt kê ra thì doraemon có bao nhiêu bảo bối nhỉ
---> Không dám, chưa ai muốn die ...

bộ plus là bộ nào?Có ở VN không?Tui thấy bây giờ ra thêm bao nhiêu loại doraemon, chẳng biết đâu mà lần nữa, nhưng tất cả đề không bằng được bộ gốc.
Có thể thấy M_Bass chưa đọc Doraemon Plus bao giờ nhỉ ? Đây hình như chính là truyện do mangaka FF sáng tác. Nó gồm những truyện chưa bao giờ được phát hành ở VN ( và nay đã có, 2 tập ) Nếu bạn vẫn thích đọc Doraemon ( bộ gốc đấy nhé ), thì bạn nên tìm mua quyển này đi, Darshia nghĩ nó sẽ không làm bạn thất vọng đâu !

Bộ Plus hình như là bộ Doraemon kỷ niệm
Không phải đâu Plus là bộ truyện của chính FF, còn Doraemon kỷ niệm là gần như chơi trò chơi ấy, nói chung là không hay lắm !

kinado
29-08-2005, 05:19
Bộ Plus đó có phải là những truyện như Giấc mơ màu hồng... ko? Trong truyện nói về việc NObita và Doremon đi vào trong giấc mơ rồi gặp các gia đình thú vật?

So_No_Mi
29-08-2005, 10:26
Bảo bối của Doremon thì nhiều,có ai còn nhớ cái tủ điện thoại theo yêu cầu chưa :))?Cái tủ điện thoại đó đúng là hay thật :D...muốn gì thì cứ yêu cầu là sẽ trở thành hiện thực,còn không muốn nữa thì cho nó trở về ban đầu :))...đúng là ông FF nghĩ ra nhiều món bất ngờ thật :))

Darshia
29-08-2005, 15:09
Bộ Plus đó có phải là những truyện như Giấc mơ màu hồng... ko? Trong truyện nói về việc NObita và Doremon đi vào trong giấc mơ rồi gặp các gia đình thú vật?
Không phải đâu, đó là truyện dài từ lâu lắm rùi mà ? Mình không nhớ tên tập đó nữa, nhưng chắc chắn Plus không phải bộ truyện ấy đâu, Plus chỉ mới ra gần đây thôi. Có vẻ như ít ai còn để ý đến Doraemon nữa nhỉ ? Thế này nhé, bạn không cần nghĩ Plus nó như thế nào, bạn chỉ cần tưởng tượng ra những bộ truyện thường mà trước đây đã xuất bản, và Plus cũng y hệt như vậy. Nó cũng gồm những mẩu chuyện bình thường về Doraemon, Nôbita, những nhân vật khác và các loại bảo bối, thế thôi ! Chỉ khác là bộ Plus gồm những truyện chưa xuất bản ở Vn bao giờ, và chũng đều cũng một nguồn gốc, do chính Mgk FF vẽ thôi. Nếu bạn còn thích đọc Doraemon thường thì không nên bỏ qua Plus.

có ai còn nhớ cái tủ điện thoại theo yêu cầu chưa
Tất nhiên rồi, đó là một trong những bảo bối thường dùng nhất mà !

Cái tủ điện thoại đó đúng là hay thật ...muốn gì thì cứ yêu cầu là sẽ trở thành hiện thực,còn không muốn nữa thì cho nó trở về ban đầu
Nếu vậy thì cả thế giới loạn mất ! Trong tương lai mỗi người sẽ có nhiều bảo bối, phải không ( trong truyện thôi ) ? Sẽ nảy sinh nhiều vấn đề đấy ! ( Vấn đề nào cũng có )

rapidash89
29-08-2005, 16:07
Đôremon plus có mấy chuyện bộ cũ(là bộ mấy quyển truyện mỏng le mỏng lép á) đã đăng rồi, hèn gì tui đọc plus thấy có mấy chuyện quen quen.
[/QUOTE]Bộ Plus đó có phải là những truyện như Giấc mơ màu hồng... ko? Trong truyện nói về việc NObita và Doremon đi vào trong giấc mơ rồi gặp các gia đình thú vật?
[QUOTE]
Cái đó hình như là truyện dài Ngôi sao cảm mừ, chắc bạn không đọc nhiều doraemon nên ko biết

So_No_Mi
29-08-2005, 16:12
Bây giờ NXB nó đáp ứng yêu cầu của độc giả nên tiến hành tái bản và thêm đủ thứ Doremon...nào là đoremon thêm nè,doremon toán học nè...doremon màu nè....nhưng chả có cái nào là hay cả,chỉ có bộ tái bản dựa trên bản gốc do ông FF sáng tác là còn hay,có khi thay đổi 1 số lời thoại....bây giờ muốn đọc thì chỉ quay quay quay lại vài tập ngắn mà thôi 3:-o

kinado
30-08-2005, 02:05
Cái đó hình như là truyện dài Ngôi sao cảm mừ, chắc bạn không đọc nhiều doraemon nên ko biết
Ừh heng. Kin đọc Doremon từ ngày nó mới ra tập đầu tiên. Nhưng ko đọc được đến cuối cùng. Tại nữa chừng nhà Kin ko cho đọc tiếp. Kin nhớ lúc đó đang ra bộ Nôbita phiêu lưu ký thì phải.. Từ bộ đó về sau Kin ko đọc đều được. Chỉ thỉnh thoảng mượn bạn được vài quyển đọc.
Đến giờ lớn rồi nhìn truyện tái bản Kin ko thích nên vẫn ko đọc luôn. Thảnh a nói về những tập Doremon đầu Kin rất rành, nhưng những tập sau thì mù tịt

Thạch Sanh
30-08-2005, 08:08
bây giờ đang có bộ doraemon màu nó trích ra từ nhưng bộ truyên ngắn nếu bạn nào co thì đọc đi rui`tranh luân tiếp (biết thế thi` dã mua mấy quên truyện ngắn vê` ma` đọc đỡ phai mua bộ này )

Darshia
30-08-2005, 11:22
bây giờ đang có bộ doraemon màu nó trích ra từ nhưng bộ truyên ngắn nếu bạn nào co thì đọc đi rui`tranh luân tiếp (biết thế thi` dã mua mấy quên truyện ngắn vê` ma` đọc đỡ phai mua bộ này )
Ừh...Bộ này dày chỉ gấp rưỡi bộ ngắn thui mà giá lại trên cả gấp đôi. Cuốn Doraemon màu 15000 còn truyện ngắn có 6500. Nhưng cũng phải vì có màu vào nên nó đắt. Cho màu chỉ câu được bọn trẻ con thui, làm vậy chỉ tốn tiền chứ xem hình lòe loẹt Darshia không thích !

Kimhyodon
30-08-2005, 16:51
thì chỉ có tụi con nót mới khóai màu mè thôi chứ ai lại đi khóai ba cái đó vừa tốn tiền mà chưa chắc nội dung đã hay bằng bộ không màu. nhớ lài hồi trước lúc phát hành bộ Đô Rê Mon lần đầu tự nhiên có 1 số truyện in màu như Bí mật Mê cung Bu-ri-ki, Thăm công viên khủng long ... Giá mỗi cuốn lên tới 6000 thời điểm đó đã vậy do in màu nên phải 2 tập mới hết 1 truyện. hồi đó tôi phải năn nỉ dữ lắm mẹ mới cho tiền mua. được 1 thời gian thì tự nhiên nhà NXB không ra truyện màu nữa mà ra lại truyện bình thường. cũng may chứ ra truyện màu hòai mẹ tôi chắc không chịu cho tiền mua nữa. bây giờ thì Đô Rê Mon đầy dẫy mà giá cũng trên trời hồi xưa mà như vậy chắc bấygiờ hỏi Đô Rê Mon chắc tôi cũng không biết gì quá. mà truyện gì mắc ghê vậy 15000đ , vậy bao lâu mới ra 1 tập vậy, đúng là chỉ có tụi con nít mua thôi. mà tôi vô nhà sách Phú Thọ thấy tụi con nít coi cọp quá trời chứ có thấy ai mua đâu, thấy tụi nó ngồi coi tôi thấy giống thằng No Bi Ta quá

My3121
31-08-2005, 10:24
thực ra mà nói thì mấy quyển digital color xem cũng vui mắt phết!!Lớn như tôi rồi xem vẫn thấy hay miễn là cốt truyện vẫn thế là đc, màu thì cũng có chê đc đâu!Quá đẹp!!!!!Chứ cái quyển do vn tô màu vào xem chả ra cái gì: tay chân doraemon tô màu da người mới đau chứ! Mấy chỗ chả thấy màu mè gì toàn xanh lè, làm giảm cả chất lượng của người ta!!!Vn cứ nhúng tay vào cái gì là hỏng cái đó!!Mua quyển digital color cho no đủ bộ trong "tủ truyện doraemon" chứ cũng kô đọc mấy!Nhưng dù gì cũng là gốc nên co cảm giác thích thú!

So_No_Mi
31-08-2005, 13:33
->Trong các bộ Doremon thì có các truyện ngắn do ông FF sáng tác là hay,cộng với các tập truyện dài như Ngôi Sao Cảm,Hành Tinh Màu Tím,Tên Độc Tài Vũ Trụ....là hay và ý nghĩa thôi!

->Còn các bộ khác không phải của ông vẽ thì dở,nội dung không thu hút!Hiện nay các Fan chỉ còn đọc lại bộ cũ mà thôi,anyway,Doremon cũng là 1 bộ truyện nổi tiếng!

My3121
31-08-2005, 14:54
các bộ chuyện kô phải do ông vẽ thì cũng hay chứ đâu đến nỗi phải bảo là dở!!Với lại để ý thì sẽ thấy rằng mấy bộ chuyện dài tập mới cũng đều dựa trên mấy mẩu truyện ngắn của ông đấy chứ!!Chỉ hơi sửa đi một tí cho hợp cốt truyện về sau thôi chứ vẫn có thể coi đấy là truyện của F.F!!!Học trò của ông nên chắc cũng hiểu đc ý của ông nên mới dám sáng tác thôi!!!Dù gì thì doraemon nào cũng hay trừ doremon thêm!!

Kimhyodon
31-08-2005, 19:42
tôi chỉ thấy mấy tập truyện dài sau này hay thôi còn ba cái Đô Rê Mon thêm ... thì tầ xàm quá. giống như bộ truyện dài Thành phố của chó mèo sau này con cũng hay đó chứ. đoạn thằng Đô rê Mon thấy con mèo kia phóng lên nhìn vui ghê. ngoài ra cũng có mấy truyện dài mới hay lắm. học trò ông F.F viết cũng khá đó chứ tôi thấy phong cách cũng o khác nhau mấy. cũng có thể là con ổng nên hiểu được tâm lí cha hoặc là đệ tử chân truyền. dù sao cũng hay hơn tụi sáng tác bộ Conan đặc biệt rồi sáng tác gì mà dở ẹt chẳng hay ho gì hết. đáng tiếc là ông F.F chết sớm quá chứ nếu o bây giờ cũng còn được đọc truyện của ổng rồi. truyệ của ổng bộ nào cũng hay hết ngoài Đô Rê Mon ra tôi cũng rất thích Siêu nhân Pacman, truyện đó sao ngắ ghê chỉ có 16 tập chắc ổng dồn tâm trí cho Đô Rê Mon

Darshia
01-09-2005, 10:46
Vì manga này là một manga thành công nhất của mangaka FF. Nếu ông không viết bằng cả tâm hồn làm sao có thể thu hút đến như vậy ? Các loại truyện khác thì hầu như cũng có cốt giông giống ĐRM mà !

My3121
01-09-2005, 14:39
Siêu nhân paman chứ nhỉ?Cái truyện đó bây giờ học trò ông vẫn sáng tác tiếp đấy!Nhưng có vẻ độc giả VN kô đọc mấy nên NXB cũng kô dám tốn tiền!!Nhân vật trong truyện này cũng hao x2 giông DRM cũng cái kiểu y hệt!!Đúng là cái ông này làm mình mơ ước nhiều thứ wá!! Í!!! Tí lộn chủ đề!!

Thuc_Anh
01-09-2005, 15:20
Hi hi , sieu nhân Pama hay chứ bộ , tại vì người có địp được đọc

janmato
01-09-2005, 22:26
lúc đầu coi doreamon (chuyện ngắn)thì em ghét xeko và chaien nhất một đứa là khoái đánh lộn còn 1 đứa giàu mà chảnh rất ghét nhưng sau khi thây chúng lai có tinh thần đoàn kết lai hay giúp nobita trong những lúc sắp chết coi chuyện thì em chỉ thích 2 nhân vật nầy nhất

kinado
02-09-2005, 01:48
HIhi. Kin cũng giống như bạn. Đọc truyện này ấn tượng nhất cũng chỉ là 2 người đó. Đứa thì mỏ nhọn (đúng là mỏ nhọn hay mách lẻo), đứa thì mập ú hay bắt nạt. Nhưng có tụi nó mới hay hay.. Còn ko sẽ nhàm mất..

Kronpas
02-09-2005, 09:21
lúc nào cũng phải có nhân vật phản diện và chính diện mới phát sinh đựơc tình tiết --> trong các tập truyện ngắn, mỏ nhọn và lồi rốn là phe phản diện, (nhưng chính diện chẳng nhẽ là nobita + doremon à :-? ). Truyện dài thì khác, vì mỗi tập truyện dài là 1 cuộc phiêu lưu khác nhau, đánh nhau với 1 "phe người xấu" khác nhau --> bọn Chaien và Xêkô vẫn bắt nạt Nobita thì hóa ra nội bộ lục đục à =))

M_BASS
02-09-2005, 10:15
nói là chính diện và phản diện cũng không chính xac.Đây cũng là phần tui đánh giá cao ở bộ truyện này.Bởi vì viết ra 1 truyện mà chia 2 phe, chính và tà oánh nhau&mâu thuẫn gây ra các tình tiết truyện thì có quá nhiều rồi.Ông FF không đi theo cái đấy.Chính diện và phản diện trong truyện của ông chỉ là tương đối (kể cả các truyện khác của ông ngoài doraemon).Truyện kết cấu rất đơn giản, chỉ xoay quanh cuộc sống bình thường nhất của một nhóm trẻ em Nhật chơi với nhau.Ai cũng có mặt tốt mặt xấu, cũng có lúc sai lúc đúng.Mọi mâu thuẫn đều rất trẻ con và được giả quyết logic theo đúng kiểu trẻ con, không gượng ép, không nặng nề. Để có thể việt một bộ truyện tranh rất lớn về những thứ rất bình thường, cộng với những bảo bối của doraemon, không có những chi tiết gay cấn tột độ, không có tội ác, cũng chẳng có báo thù.Vậy mà làm cho người đọc say mê.
đây là những điều tôi nói về các truyện ngắn.Còn các truyện dài thì tất nhiên kết cấu phải phức tạp hơn, gay cấn hơn, lôi cuốn hơn rồi, nhưng vẫn cư không có ai chết, không có lâm li bi đát, mọi chuyện gay cấn hầu như được giả quyết bằng các chú cảnh sát vũ trụ.Cái này về sau tui thấy cũng là 1 chi tiết khá quen thuộc và hợp lí của bộ truyện này.

Darshia
02-09-2005, 12:21
Tất nhiên nội bộ lục đục thì cũng có, nhưng chắc chắn là sau lại giảng hòa được. Xêkô và Chaien thì không hẳn là phe phản diện, nhưng cũng chẳng phải chính diện. Tùy từng lúc mà tính cách của 2 nhân vật này thay đổi. Thường thì trong những tập truyện ngắn, họ luôn bắt nạt Nôbita và cậu phải cầu cứu đến Doraemon giải quyết. Cũng có lúc Nobita bị bắt nạt và 2 người này ra cứu. Chẳng hạn như trong truyện " ngày nghỉ của Doraemon" ( hình như thế, vì lâu rồi nên cũng không nhớ rõ lắm ), khi bị 2 người bắt nạt, Nobita vẫn quyết tâm để Doraemon được thoải mái nghỉ ngơi, và chính sự dũng cảm ấy đã làm Xêkô và Chaien ra tay cứu giúp. Trong những tập truyện dài thì thường Xêkô và Chaien hay đánh nhau hơn. Mặc dầu Darshia không thích nhất 2 nhân vật này cũng phải nói họ đã làm nổi bật cốt truyện. Nhưng Darshia vẫn thấy "chìm xuồng" nhất là Xuka.
Mình thấy tiếc cho Đôrêmi không phải là nhân vật chính, (vì mình thích nhân vật này nhất ). nhưng cô bé rất rất dễ thương lại ngoan hiền, "xứng đáng " em gái Doraemon!

Kronpas
02-09-2005, 17:23
@darshia: nếu đã dùng chữ doraemon thì dùng nốt doraemi đi, đừng dùng đôremi nữa, nghe nó chối lắm ><, mà tôi còn không biết là ngoài 2 anh em Đôremon, nxb còn thay đổi tên ai trong truyện nữa không....

kinado
03-09-2005, 01:06
hichic. Đọc truyện dài Kin chỉ tiếc nhất là Lâu đài duới đáy biển. Vì cuối truyện có người chết..hichc.. là chiếc xe Bani thì phải.. Nên sau đó Kin ko đọc lại tập này lần nào. Ngoài ra cũng có một số tập để lại cho mình cảm giác tiếc tei61c. Như tập Bí mật hành tinh màu tím. Tập CHiến Thắng quỷ Kamat.. (Kin tiếc 3 con thú mà Nobita tạo ra ghê.. hichic) và nhất là tập Chú khủng long lạc loài. LÚc đầu khi Nobita và Doremon bỏ nó lại thời tiền sử Kin đã thấy tội nghiệp. đến khi 2 nguoi lấy máy ra xem hoàn cảnh sống của con khủng long còn tội nghiệp hơn. Lúc cuối truyện, cảnh chia tay cũng làm Kin thấy tiếc tiếc

thankyou1990
03-09-2005, 02:04
mình thấy ở gần cư xá tân sơn nhì ở quận tân bình hình như có đóng thành từng bộ Doraemon để bán đó. ra mua cũng được. hình như cũng đầy đủ và còn khá mới đó. 80%-85%.ko phải mình bán đâu nha, lần trước đi cùng thằng bạn thấy thôi. đứng lại coi chút àh

M_BASS
03-09-2005, 08:08
bạn gì nói bán doraemon là bán đủ 1 bộ không?Tổng cộng bi nhiêu cuốn và bi nhiêu tiền?

My3121
03-09-2005, 10:57
@Kronpas: Dorami chứ kô phải là doraemi như bạn nghĩ đâu!! Còn tên thật của các nhân vật tôi đã nói ở cuối trang 14 rồi!! Phiền bạn giở lại đọc kô tôi lại bị tội danh câu bài!!!
Cái chuyện con khủng long mà chị kinado nói sắp là bộ chuyện dài tập sẽ đc phát hành ở VN sắp tới rồi đấy!!!Kô phải tái bản đâu!!Lần này lột xác hoàn toàn (Lần thứ 2) từ người vẽ cho đến người lồng tiếng<-----( Trong phim)!!!Thế hệ 3!!Cái truyện mới đó,nếu NXB dịch đung thì tên truyện sẽ là "Con khủng long của Nobita 2006"!!Truyện lần này sẽ có nhiều thay đổi mới về nhiều mặt vd như kiểu đứng của con khủng long bạo chúa chẳng hạn!!Những người thời năm 75 nghĩ rằng nó đứng bằng 2 chân thẳng lên giống con người nhưng về sau khoa học cm đc rằng trong thực tế là nó đứng ngang ngang kiểu hình chữ T!!! Đây kô phải là một hành động phản động F.F or something like that mà chỉ muốn cho bộ chuyện đc thêm hoàn chỉnh hơn nên mong mọi người hưởng ứng!!Tôi chắc rằng đọc xong các bạn sẽ có cảm giác khoai khoái mới lạ!! Ở Nhật sẽ đc phát hành vào ngày 9/3(mồng 3 tháng 9) tức ngày mai vào thời điểm này!!Chắc ở VN sẽ ra sau độ quãng 2~3 tháng nên mọi người nhớ đón đọc!!

So_No_Mi
03-09-2005, 11:31
hichic. Đọc truyện dài Kin chỉ tiếc nhất là Lâu đài duới đáy biển. Vì cuối truyện có người chết..hichc.. là chiếc xe Bani thì phải.. Nên sau đó Kin ko đọc lại tập này lần nào. Ngoài ra cũng có một số tập để lại cho mình cảm giác tiếc tei61c. Như tập Bí mật hành tinh màu tím. Tập CHiến Thắng quỷ Kamat.. (Kin tiếc 3 con thú mà Nobita tạo ra ghê.. hichic) và nhất là tập Chú khủng long lạc loài. LÚc đầu khi Nobita và Doremon bỏ nó lại thời tiền sử Kin đã thấy tội nghiệp. đến khi 2 nguoi lấy máy ra xem hoàn cảnh sống của con khủng long còn tội nghiệp hơn. Lúc cuối truyện, cảnh chia tay cũng làm Kin thấy tiếc tiếc
->Truyện nào mà không có kết cục như thế hả bạn :))?Nếu đem 3 con thú đó vè Nhật Bản thì truớc sau cũng bị tiêu diệt vì bị xem như là quái vật mà thôi...cho nên đã giao cho công an vũ trụ quản lý thôi chứ có cách nào khác???

->Đôi khi kết cục của các truyện dài cũng hơi buồn 1 tí!Nhưng đ1o là truyện mà...

Super Killer
03-09-2005, 11:54
Thấy trên gameboom giới thiệu cái phim Doraemon : Nobita and the Wind Wizard ko biết ra sao.Ai xem rồi choi ý kiến thử xem, sẵn tiện ai có link down cái này thì cho xin luôn, torrent cũng được.

Kronpas
03-09-2005, 11:59
@my3231: đúng là dorami thật :| . Tôi cứ suy ra dora là tên, emon là họ thì dore cũng là tên =)). :'>
thôi, để sai lầm không lặp lại, cho các bác cái character list (thằng Kim Đồng làm ăn chán ghê, tên nv đổi linh tinh beng cả lên :(( )
-- doraemon: ai cũng biết rồi nhé
- dorami: em gái doremon (đô rê mi)
-Shizuka Minamoto --> xu ka đấy ạ. Đọc qua detail mới biết là ai =))
- Takeshi Goda - nick name gian, nghe na ná Giant trong tiếng Anh. --> chai en :(( . Cô em tên Jaiko.
- Suneo Honekawa --> xê kô :((. Em họ là Sunetsugu (làm con nuôi bên Mĩ)
- Dekisugi --> đê khi.

Không thể hiểu nổi NXB làm ăn thế nào mà tên tuổi thay đổi một cách đáng sợ như thế !!!? Có lẽ lần xb đầu tiên là do dịch từ bản của Đài Loan và... Thái sang, nên tam sao thất bổn.... Nói cho cùng, lần sang VN của ông FF cũng là để đòi tiền bản quyền đấy chứ =))

My3121
03-09-2005, 14:25
Bó tay với mấy cái NXB ở VN!!Đâu chỉ sửa đổi tên nhân vật mà thậm chí nội dung còn bịa ra!!Mà còn bịa kô giới hạn, kô chỉ DRM mà bao nhiêu truyện bị sờ mó linh tinh!!Kô hiểu sao mấy cái dở hơi nhất lại toàn bị rơi vào DRM đáng yêu cơ chứ!!Cả DRM bóng chày cũng vậy!!!Chỉnh sửa tên để lại mỗi cái nguyên âm!Tên của người ta hay và ý nghĩa thế kia!!!Cả mấy cái bảo bối của DRM đều là của thế kỷ 20 mà có mấy cái dịch là của thế kỷ 25 với chả 26!!Nếu biết cách và đủ can đảm tôi đã gửi đơn khiếu nại lên NXB rồi!!Bây giờ mình chỉ muốn dịch truyện hộ mấy cái NXB này!!
Bổ xung luôn cho Kronpas nè:
-Sewashi:Cháu của Nobita nó dịch là Nobitu mới nhục!

Darshia
03-09-2005, 18:56
Sao bạn phải phẫn nộ như vậy nhỉ ? Mình nghĩ các NXB đã cố gắng dịch, để cuốn truyện được tới tay bạn đọc. Đó là một sự nỗ lực hết mình rồi ! Darshia không nghĩ là có nhiều người giỏi tiếng Nhật đâu! Còn nếu muốn, tất nhiên, bạn cứ thử viết thư xin dịch xem sao, can đảm lên, biết đâu sẽ lại có một đợt tái bản những quyển Doraemon nữa, với người dịch là...My thì sao ? ( xin lỗi nghe, chắc là vậy vì mình không biết rõ tên bạn ).
Bạn chắc giỏi tiếng Nhật lắm, vậy bạn thử dịch nghĩa tên của các nhân vật xem sao, mình cũng không biết tên của họ có nghĩa là gì nữa.

My3121
03-09-2005, 22:47
@Darshia:Tất nhiên là tôi đã có lần tôi gửi đơn rồi, nhưng người ta kô nhận với lí do là ít tuổi và người ta nói rằng ở đấy kô thiếu gì người dịch truyện mà phải thuê trẻ con!!Bạn bảo nghe thế có tức kô cơ chứ!! Bây giờ tôi mới thấy lúc đó mình thật hoang đường!!
Còn bây giờ tôi sẽ dịch ý nghĩa của tên từng nhân vật trừ Doraemon, sewashi & dorami (Kô rõ nghĩa, chỉ biết rằng Dora nghĩa là Hổ hoặc những loài thú có họ mèo)
-Nobi Nobita: Nobi có nghĩa là sự kéo dài, sự phát triển! Vế 2 có chữ "ta" ở đây có nghĩa là "đã".Dịch nôm na tổng thể là Lớn đã lớn rồi!!Nhưng đó chỉ là nghĩa bóng theo âm nghĩa!!Còn nếu viết ra chữ Hán thì sẽ ra là: Dã bỉ Dã bỉ đa!!Tôi còn biết rằng bố mẹ của NBT đã từ lòng mong muốn con mình đc khôn lớn ngoan ngoãn mà đặt ra cái tên này!!(Cảm động wá)
-Minamoto Shizuka: Minamoto có nghĩa là nơi xuất phát của một dòng sông hay suối hay còn gọi là nguồn nc gì đó. Nghĩa 2 là nơi xuất phát của 1 sự vật!!!Viết ra chữ Hán nhìn gần giống chữ "Nguyên".Shizuka thì tôi bị phân vân giữa 2 nghĩa là: Yên tĩnh & Giọt nước!!Bởi vì trong truyện viết tên nhân vật này bằng chữ Hiragana chứ kô phải chữ Hán nên kô biết là bên nào trong 2 nghĩa trên!!Nhưng tôi thấy cả hai đều hay và ý nghĩa!!
-Gouda Takeshi:Gouda chia làm 2 là Gou & Da!!Gou có nghĩa là mạnh (Từ này kô hay đc dùng lắm)Da co nghĩa là cánh ruộng(Điền)!!Có hai trường hợp:
1.Từ này đc gắn vào theo đúng nghĩa của nó.---->Vế 1 nghĩa nôm na là làm ruộng khỏe gì đó (chắc kô phải)
2.Kô có nghĩa. Vì người Nhật thỉnh thoảng gắn chữ da vào sau để nghe xuông tai, kô cộc lốc,vì từ này đơn giản về cả chữ viết lẫn nghĩa!!VD điển hình:Yamada, honda..v..v..
Takeshi có nghĩa là đấm đá or something like that. Nếu viết ra tiếng Hán có nghĩa là võ!
Chẳng cần nói ta cũng thấy cá tính của người này rõ ràng qua 2 vế tên rồi!
-Honekawa Suneo:Tên của nhân vật này là khó hiểu nhất!! Honekawa chia làm 2:Hone nghĩa là xương.Kawa là sông! Honekawa có nghĩa là "dòng sông xương".Kô chỉ tôi mà người Nhật cũng thấy ớn người và khó hiểu về cái tên này!!Suneo cũng chia làm 2: Sune trg truyện đc viết bằng katakana nên theo tôi nó có nghĩa là "dỗi"!!!O có nghĩa là chồng nhưng ở đây có nghĩa là người đàn ông!!Vậy tổng quát là Dòng sông xương Người đàn ông dỗi!!(sợ wá) Nhưng tôi thấy nó cũng có vẻ gì đấy mà hiện ra nhân vật Xêkô (Suneo) này!!
-Dekisugi (kô có họ):Từ này tôi chưa đc xem chữ Hán của nó nhưng theo âm nghĩa thì nó đc chia làm 2:Deki có nghĩa là "được" trong cụm "làm được".Sugi có nghĩa là quá (giống từ over trong tiếng Anh).Cả tên sẽ là "Được quá" !!Nghe hơi chối tai vì đó là tôi dịch cứng!!Còn nếu bạn biết tiếng Nhật, bạn sẽ hiểu từ này có nghĩa là "giỏi", "tháo vát"
Hết rồi đó!!Tôi nghĩ chắc chắn có người sẽ bảo rằng tôi nói linh tinh nhố nhăng, vì ngay cả tôi cũng thấy vậy!Nhưng tôi đã giải thích hết công suất dựa trên vốn kiến thức của tôi nên mong mọi người tin cho!!Tôi kô muốn loãng chủ đề của diễn đàn!!Tôi viết bài này để chứng minh rằng NXB dịch chưa đc tốt cho lắm và cũng để cho mọi người biết đc tâm tình của F.F(có vẻ kô liên quan lắm).Dù sao thì cũng rất sảng khoái vì như vừa đc dịch một bộ truyện.(Điên quá)

kinado
04-09-2005, 03:43
Trời. Bây giờ Kin mới hiểu đó. Sao bạn rành dữ vậy? Trước đây Kin cứ nghĩ ông FF đặt tên tức cười. Con cái, cha mẹ, dòng họ đều tên giống nhau: Nobita, Nobi, Nobitu... Đến giờ Kin mới biết do NXB cố tình sữa.
Nhưng kin nghĩ lúc đọc truyện này mình còn đagn là nhi đồng. Nếu NXB để đúng tên gốc thì sợ rằng mình sẽ khó nhớ vì trong truyện có nhiều nhân vật. Còn nếu dịch sát nghĩa ra như bạn thì lại ko được hay lắm.. Còn theo cách NXB dịch, chỉ cần nghe đến Nobitu.. ta có thể đoán đoán ra là họ hàng của Nobita. ==> Kin nghĩ NXB sữa tên cũng nhằm mục đích cho con nít đọc dễ hiểu và đỡ rối hơn thôi.
Tuy nhiên Kin nghĩ ít ra thì sau mỗi truyện NXB cần in đúng tên gốc của nhân vật trong truyện Nhật, ý nghĩa của tên như bạn nêu ở trên, và tên VN dịch ra là gì. Hay ít ra cũng phải giải thích tại sao VN lại dịch thành như vậy. Có như thế mới tôn trọng bản quyền tác giả và tôn trọn gkha1n giả VN.

My3121
04-09-2005, 07:27
Tất nhiên là theo yêu cầu của bạn darshia nên tôi mới giải nghĩa ra thôi chứ thực ra cũng kô cần để ý đến việc đó lắm!!Giải nghĩa ra thì nghe nó kô xuôi tai lắm!! Cũng giống như giải cái tên Mạnh Trung của VN thành : "Mạnh mẽ Trung thành" đó!!Giá mà NXB đọc đc bài của chị kinado ở trên thì hay nhỉ!?Kô hiểu họ có rút kinh nghiệm kô?

Kronpas
04-09-2005, 08:13
cái giải thích tên tôi cũng biết qua, nhưng vì không biết tiếng Nhật để kiểm chứng nên... thôi không bốc phét không người ta lại cười cho :))
CHỉ có đúng 1 thắc mắc: lànm thế nào mà nxb có thể đổi tên một cách kinh dị như thế =)). Không chỉ Kim Đồng đâu, NXB trẻ cũng rứa, đọc Inu Yasha scan tôi phải 1 lúc mới biết thằng đang được nói đến là thằng nào =))

SakuragiHanamichi
04-09-2005, 10:15
Bài viết quá hay :D Cộng 10EXP :D Cám ơn bạn nhiều :D Thông tin cực kỳ có ích :D

Darshia
04-09-2005, 14:24
Darshia phục bạn My quá ha ! Bạn có thể dịch nghĩa được tiếng Nhật giỏi như vậy, còn Darshia thì chỉ biết mỗi tiếng Anh và Pháp thui à...( tất nhiên là có cả tiếng Việt nữa )
Bạn đầu Darshia cũng tưởng tên của họ chẳng có nghĩa gì cả, vì Darshia đọc rất nhiều truyện tiếng Nhật và không có cái tên nào kỳ quái như vậy cả. như Xuka, Chaien, Xêkô, hay Đêkhi...chẳng hạn...!
Mình thấy truyện này còn nhiều cái lạ lạ, ví dụ như cái tủ Điện thoại yêu cầu, nếu trong tương lai ai cũng có bảo bối thì loạn thế giới mất !!! Darshia không thể hiểu được tương lai sẽ sống như thế nào...????

Kronpas
04-09-2005, 14:51
có ai đọc truyện mà để ý kết thúc của doraemon không??? Tôi nhớ chắc chắn rằng CÓ KẾT THÚC, mặc dù ngay sau đó là 1 chap doraemon trở về ^^.

Kronpas
04-09-2005, 14:59
đừng mất công google, vì địa chỉ đầu tiên tôi tìm là wikipedia, và tất cả các site google được đều giống hệt wikipedia =)). Có ai đọc được tiếng Nhật thì search thử xem ^^.

My3121
04-09-2005, 18:53
Kết thúc của doraemon tôi nghĩ là kô có!Tại vì F.F chết đúng lúc đang vẽ dở cơ mà!!Mà tôi nghĩ rằng cũng kô nên có kết thúc, bởi vì nếu kết thúc thì nó cứ dở dang kiều gì!Chẳng lẽ sáng tác đến hẳn đoạn Nobita trưởng thành à? Thế thì kô hay rồi!! Tốt nhất là cứ để Doraemon sống mãi với kiểu kết thúc huyền bí thế này thì hay hơn!!(Mà doraemon đã sinh ra đâu nhỉ????)

M_BASS
04-09-2005, 21:58
uhm, bởi vì doraemon đa số là các truyện ngắn, mà đã là truyện ngắn thì không thể có kết thúc được.Không thể để đén lúc có 1 truyện tựa đề là "tạm biệt doraemon", và trong đó thì nói linh tinh gì đó để giải thích cho việc doraemon không xuất hiện nữa.Sở dĩ tôi nói vậy là vì theo tôi, bất kì 1 kết thúc nào cho doraemon đều là không hợp lí.Doraemon là một huyền thoại, mà huyền thoại thì không thể có sự kết thúc được.Chỉ có thể là do thời gian mà sẽ không còn ai nhớ tới nó nữa thôi.
@Kin: theo tôi, kin nói đúng, NXB dich tên như vậy cũng không có gì là quá đáng trách cả.chỉ có điều nên có 1 số phần phụ lục nói về những gì đã sửa, và lí do sửa nữa.Như vậy sẽ hay hơn và thỏa mãn được mọi yêu cầu.

kinado
05-09-2005, 00:30
!!(Mà doraemon đã sinh ra đâu nhỉ????)
Kin nhớ ko lầm thì trong một tập truyện có giải thích Doremon (kin quen gọi như vậy rùi) sinh ra từ đâu.
Nếu nói về nguồn gốc thì sinh ra từ con lật đật và con mèo trong nhà ông FF. Cái này chắc ai cũng nhớ hết rùi.
Còn trong truyện thì có tập giải thích. Doremon là thành tựu của thể kỷ tương lai (hình như là 22). Do cháu chắt gì đó của Nobita gửi về cho ông mình vì biết ông mình hậu đậu, hay bị bắt nạt...

Darshia
05-09-2005, 10:46
Thì đó cũng là nội dung của tập 1 mà ! Đoạn đó ông FF vẽ Doraemon trông tức cười ghê ! Mập mập tròn tròn, không giống bây giờ ( chắc tại ăn kiêng :D )

M_BASS
05-09-2005, 15:08
còn có 1 tập nói về cái lần nobita gặp doraemon, các bác có nhớ không?Tui thấy sao cái nét vẽ trong truyện đó nó củ chuối vậy?Không phải so FF vẽ đúng không?Hồi đó mình xem mà chẳng để ý gì mấy, cứ tưởng tất cả đều do 1 người vẽ thôi.Đúng là trẻ con thật.:))

Darshia
05-09-2005, 15:21
Darshia không nhớ rõ lắm, nó ở truyện nào vậy ? Bộ ngắn, bộ dài hay tập mới phát hành ? Bass có thể nói rõ hơn được không ?

M_BASS
05-09-2005, 15:37
hình như trong quyển "tạm biệt đôrêmon" thì phải.quyển dày, nhưng mà là nhiều truyện ngắn bác ạ.
còn mấy cái lá thư về sau là do VN vẽ đúng không nhỉ!?Vẽ vậy mà không sợ luật bản quyền sao???

kinado
05-09-2005, 15:48
Kin xem lại mấy tập đầu (bộ gốc) đúng thật là nhìn xấu xấu và ko cân xứng. Nhưng kin nghĩ nó cũng do ông FF vẽ thôi bạn àh. Tại lúc mới nghĩ ra thì vẽ như vậy, vẽ riết quen tay nen ca^n xung hon. Co`n nhu~ng bo chia tay Kin nghi chac la do VN ve rui..
Sorry. tu nhie6n ko danh Tieng viet duoc..

saphirine
05-09-2005, 16:21
trời sao không đánh tiếng việt được mà sao ở trên lại là tiếng việt vậy hả cả cái đôremon này lúc đầu xấu là đúng rùi vì mới vẽ lamf sao mà đệp được chứ

My3121
05-09-2005, 17:57
Theo tôi hồi đầu vẽ là do chính tg vẽ là đúng rồi!! Chắc là do có vấn đề gì đó nên thay đổi cách vẽ!! Có thể là do lúc đầu xấu quá!! Nhưng tôi thấy rằng doraemon lúc đầu nhìn ngộ hơn mà giống con lật đật hơn!! Mà tôi vẫn thích doraemon về sau hơn vì nhìn kô "thiểu năng" như trước!! Mà chả hiểu sao lúc đầu doraemon thích ăn bánh nếp mà về sau lại là dorayaki (cái mà VN gọi bánh rán)!!
Doraemon sinh ngày 9-3-2112 thì phải (hình như sai)!! Điều này có vẻ nhố nhăng nhưng các nhà khoa học (hay tiến sĩ or something like that) đang rất cố gắng để hoàn thành một con Doraemon thực sự vào đúng ngày này để đáp ứng một cái gì đó!!!(Khó ghê & tất nhiên là no túi kô đáy và bảo bối!). Tôi chỉ muốn lúc tạo ra thật thì để nó màu vàng và có tai, đến ngày hôm sau thì tháo tai ra và sơn lại màu xanh cho giống cốt truyện!!(Hơi khó hiểu nhỉ?) Ở đài truyền hình TV asahi (tokyo) ở giữa cửa ra vào đặt một bức tượng doraemon to đùng (cao khoảng 180cm) để nhắc nhở thường xuyên nhớ đến việc tạo ra doraemon! Đến năm 2112 làm ra đc rồi thì phá đi!!! Cái này người ta thường gọi là time capsule!! Ai muốn xem vào đây nè: http://img228.imageshack.us/img228/3910/tvasahi05sdoraemon1yl.jpg
Nếu kô xem đc chỉ cho tôi cách up hình!!!!!!!!

Kronpas
05-09-2005, 18:06
chả cái nào vn vẽ sất, mấy cái lá thư là truyện chưa phát hành ở VN (lúc chưa bản quyền), nhồi nốt cho đủ số =))
ban nãy tìm ra rồi, có 2 truyện đi liền nhau: tạm biệt đoremon và "doremon trở về". Doremon đi, để lại cho nobita lọ nước thần nói gìi trúng đấy, ban đầu nobita chơi rất vui, về sau chán, buột miệng ước doremon quay trở về --> về thật =)).

M_BASS
05-09-2005, 19:19
cái tượng xấu thế:))theo tôi thì trong truyện tranh là hình phẳng nên khi làm thành tượng bao giờ cũng không sinh động bằng.tui up lên cho mọi người xem luôn nhé.để lâu sợ cái link không chạy được nữa.Thật ra nếu có ảnh chụp những hình ảnh dự kiến của sản phẩm này thì hay.Nhưng nếu làm ra 1 con doraemon cao 1m80 thì sợ là nó không còn dễ thương nữa.
cảm ơn My vì nhiều thông tin mới.Chỉ có điều họ làm ra doraemon để làm gì?Nó có tương tự như cái con asimo dở hơi không?tui nói thật là tui chẳng khoái cái con này 1 chút nào hết.

giang loves game
05-09-2005, 20:48
Các bạn làm mình nhớ lại hồi nhỏ quá... Lúc mình đọc cuốn Đôremon đầu tiên là năm học lớp 2, lúc ấy nhà cũng khó khăn lắm, ba mẹ làm quần quật lo cho chị em mình ăn học(mình là con út), mê thì mê nhưng không có tiền mua, đi học mược mấy đứa bạn( thực ra là mướn theo giờ, mỗi lần 200 đ). Đôremon là cả tuổi thơ của mình đó. Nhớ lúc tết, tiền mừng tuổi có bao nhiêu là đi mua Mon về coi mê, ba mẹ thấy, đem đốt => khóc mấy đêm liền... Mình vẫn còn giữ cuốn Đôremon chia tay, lúc đó cũng khóc quá trời luôn. Đôremon là truyện tranh duy nhất khiến mình rơi nước mắt, ôi nhớ quá. Còn bây giờ đọc mấy cuốn Đôremon thêm sao 0 cảm xúc tí nào....

My3121
06-09-2005, 08:55
Cái con doraemon ở trên ảnh đó chỉ là cái time capsule thôi!! Chứ đến khi tạo ra doraemon thật thì phải để nó đúng chiều cao là 93,2cm chứ!! Vả lại cái tượng này chỉ để "nhắc nhở" gì đó thì phải làm to nó mới nổi bật!!
Còn về chuyện nó có giống asimo kô thì chịu!! Lúc đấy là năm 2112 rồi khoa học tiến bộ vượt bậc thế nào làm sao biết đc?!?! Nhỡ đâu đến lúc đó, con người đã có thể tạo ra một con robot cảm chẳng hạn!!! Dù có là cảm hay kô cảm thì chỉ cẩn người ta làm cho doraemon biết di, biết nói là đã đáp ứng đc hàng nghìn ước mơ cho các bạn nhỏ rồi!! Ngay cả tôi còn vậy nè!!!

M_BASS
06-09-2005, 17:50
ừ, tui cũng mong đến năm 2112 để được dắt cháu chắt chút chít chụt chịt đi xem cái con này:))
nhưng mà liệu đến lúc đấy doraemon có còn được hưởng ứng như cái hồi xa xưa ở VN không?Tôi thấy khó lắm, bởi vì ngay đến bây giờ, nếu có tái bản doraemon với giá rẻ nhất có thể thì cũng khó mà tạo ra được 1 làn sóng doraemon mạnh mẽ như cách đây khoảng chục năm đã từng làm.Đơn giản là bởi vì trẻ con bây giờ đã có quá nhiều thứ để ham mê rồi.Nếu vậy thì thật đáng tiếc ghê.......

Darshia
06-09-2005, 19:08
Darshia thấy chuyện đó cũng có phần đúng, dù rất đáng tiếc. Bây giờ chủ yếu trẻ con bị cha mẹ "nhồi" vô đầu cả đống về học hành thì làm gì có thời gian để đọc ? Đó là còn chưa kể có biết bao nhiêu trò chơi, game mới rất hay phát hành. Đọc truyện không được hay, vui và sống động như game, nên số lượng bán ra giảm đáng kể. Dù không muốn nhưng có lẽ Darshia cũng phải nói rằng hơn 100 năm sau ( 2112 gì đó ), chắc truyện tranh sẽ gần như không còn được hưởng ứng mà thay vào đó là những thứ khác "hiện đại ( hại điện )" hơn, mà kể cả có còn truyện tranh đi chăng nữa thì những truyện từ...100 năm trước, các bạn nghĩ thử coi, làm sao người ta cho xuất bản nữa ?
To giang: Qua avantar thì Darshia thấy rõ ràng là con trai, nhưng lời nói thì...ngược lại ( đừng tự ái nha ). Bây giờ bạn bao nhiêu tuổi vậy ? Bạn đọc Doraemon từ hồi lớp 2 sao ? Vậy bây giờ nếu đọc lại bạn sẽ có còn cảm xúc như hồi đó không ? Darshia thấy bộ Doraemon thêm cũng đâu có chán lắm ? Chỉ là không hấp dẫn bằng bộ thường thôi chứ nhỉ ?

kinado
07-09-2005, 00:29
Tuy Darshia hỏi Giang nhưng thấy đúng chủ đề nên trả lời luôn. Nếu đọc lại chắc chắn ko thể nào cảm xúc bằng hồi đó. Hồi đó đọc tới đâu là thấy ý nghĩa tới đó. Với lại lúc ấy ko có nhiều điều kiện tiétp xúc với truyện tranh.. Còn bây giờ nhiều quá rồi. Thêm một lý do nữa là bây giờ mình đã lớn, đã có phần bớt mơ mộng như hồi trước ... hehe.. Và lý do cuối cùng là: dù sao cũng đọc qua rồi, đọc lại vì thấy thích, thấy nhớ kỷ niệm hồi bé thôi chứ vẫn ko thể nào tìm lại được đúng cảm giác lúc trước..

My3121
07-09-2005, 11:52
Có thể là như bạn darshia nói đến lúc đó truyện tranh kô còn nữa!! Nhưng tôi nghĩ các bạn đang chỉ quan niệm doraemon như một nhân vật truyện tranh!! Nhưng tôi thì kô!! Các bạn sẽ biết rằng ở NB bây giờ, hàng năm doraemon luôn nằm trong top best 3 anime & manga của NB!!(nếu chi tiết hơn thì là top2)!! Suốt từ năm 1992 đến bây giờ luôn như vậy!! kô ai là kô biết doraemon!! Có thể hơi quá nhưng tôi có thể nói rằng doraemon là biểu tượng của truyện tranh!! Ngay cả bây giờ các bạn thấy đấy, đâu chỉ ở trên những trang truyện mà doraemon bây giờ có ở khắp nơi: máy bay, tàu điện, xe buýt...đâu đâu cũng có bóng dáng của doraemon!!( Ai cần tôi post ảnh lên cho) Huống chi về sau, càng có nhiều hệ thống, phương tiện hiện đại thì doraemon lại càng có cơ hội đc mở rộng phạm vi!! Có lần M_Bass đã nói doraemon là huyền thoại còn gì!! Làm gì có ai quên đc huyền thoại!!!

Kronpas
07-09-2005, 20:42
nếu không tính các manga mới sáng tác gần đây, manga của Tezuka và Doraemon của FF là 2 cái được biết đến nhiều nhất ở phương Tây.

giang loves game
07-09-2005, 21:41
to Darshia: mình thích đôremon ngay từ khi còn bé nên những cảm xúc rất trẻ con, cái vụ khóc khít là có thật nhưng bây giờ lỳ lắm, hết khóc rồi ^.^. mình xem cuốn mon đầu vào năm lớp 2, lúc đó mon cũng mới ra thôi. tính ra coi à..à.. mình cũng đã 20 tuổi rồi. bạn hỏi giang nếu bây giờ đọc mon lại có còn cảm giác như hồi đó 0 à... ừm, bạn thử nghĩ bạn có 1 người bạn, chơi với bạn suốt mấy năm trời lúc nhỏ, bây giờ đối với bạn ấy cảm giác của bạn thế nào? Tất nhiên tình cảm của mình đối với mon cũng thế, bây giờ đọc những câu chuyện của mon mình vẫn rất thích và cảm thấy bồi hồi vì nhớ lại lúc bé, nhưng cảm giác ấy lại hiện lên rõ rệt khi cầm các cuốn mon cũ thôi. Nhưng mình nghĩ rằng nếu mình xem mon lần đầu vào thời điểm hiện tại thì có lẽ mon cũng chỉ là một bộ truyện bình thường như bao bộ truyện khác, 0 cảm giác , có khi lại chán nữa vì nó khá trẻ con. Nhưng dù sao bây giờ mình vẫn còn rất yêu mon, có lẽ vì kỷ niệm chăng?

M_BASS
07-09-2005, 23:29
nói chung thì đúng là doraemon mang tính kỉ niệm nhiều hơn.Nhưng điều đó cũng làm cho doraemon thành bất tử.Chứ nếu không gắn với tuổi thơ thì có lẽ doraemon cũng chỉ như các bộ truyện khác thôi.Tui nghĩ trẻ con ngày nay khó có được sự rung động thật sự như ngày trước khi đọc 1 cuốn truyện nào(nhất là truyện tranh), vì những truyện lâm li bi đát có đầy dẫy rồi, chứ kê tới fim ảnh v.v...
Nếu vậy thì quả thật là đáng tiếc, cho trẻ em ngày nay, và cho doraemon.

kinado
08-09-2005, 01:40
Đúng vậy. Đã gọi là kỷ niệm. Nhất là kỷ niệm sâu đậm từ hồi còn bé thì khó mà phai lắm. Doremon bất tử.. Cũng giống như Giang nói, Kin cầm quyển truyện Doremon lên là bao nhiêu kỷ niệm cũ lại về.. Nhưng chỉ khi cầm quyển cũ thôi. Còn những quyển mới tái bạn Kin lại ko có cảm giác đó. Khó hiểu thiệt..
Vậy Bass và Darshi đọc Doremon từ năm học lớp mấy?

Hikaru III
08-09-2005, 10:41
Mình thì đọc Doraemon vào năm hoc lớp 2 (bà chị mua mấy quyển Doraemon cũ hồi xuất bản lần đầu tiên). Sau đó mình đọc bộ Doraemon tái bản lại.

babyktvn
08-09-2005, 10:47
các bác có thâm niên đọc Doraemon quá nhỉ ? ;)) tui miết đến năm học cấp 2 mới bắt đầu đọc truyện , công nhận là mấy cuốn truyện tái bản lại ko thể so sánh được với những cuốn cũ được , bi giờ truyện Doraemom có đủ thể loại xem chả hỉu như thế nào -___- à mà bây giờ có bộ Doraemom tái bản dạng tiếng anh rất hay đó chứ , các bác có thấy thế ko ?

My3121
08-09-2005, 17:44
Sao mọi người cứ nói đến doraemon là lại nói tới quá khứ nhỉ!!!
Đối với riêng tôi, doraemon là một thần tượng!!! (Quỷ quái ghê)Tôi cầm cả quyển tái bản hay quyển cũ đều giống như nhau!!Đều hay như nhau, nội dung là một!!! Tôi còn chẳng nhớ rằng đọc từ thủa nào nữa!!! Tôi thấy doraemon khác với các bộ truyện tranh khác ở một chỗ nào đó!!! Như thế nào tôi còn chẳng rõ!!!

saphirine
08-09-2005, 21:41
tôi thì thấy lúc tui cầm mấy quyển cũ thì đọc nó mới hay còn mấy quyển mới tái bản thì không có cảm xúc gì cả lạ thật đó chắc là mấy quyển cũ ít ra nên đọc ít nên được đọc thấy nó hay còn bộ mới thì ra hàng là có nagy nên không có cảm giác

kinado
08-09-2005, 22:03
Với lại cuốn mới bìa dễ bị gãy quá. Sách mới đóng làm mình khó lật. Vả lại cầm quyển mới thì ko nhớ lại thuở còn thiếu tiền, phải dành dụm tiền quà sáng mới mua được cuốn đó.. hih. Kin đọc Doremon cũng lâu lắm rồi. Hình như đúng là năm học lớp 2 thì phải.

Thạch Sanh
09-09-2005, 09:30
Mình thì đọc Doraemon vào năm hoc lớp 2 (bà chị mua mấy quyển Doraemon cũ hồi xuất bản lần đầu tiên). Sau đó mình đọc bộ Doraemon tái bản lại.

tưởng gì chứ tôi 5 tuổi tôi đã xem bộ truyện này rôi` chắc cac ban không tin nhưng sự thật là vậy đó

My3121
09-09-2005, 17:36
Thôi thôi!!! Chuyển chủ đề đi nào!!! Mọi người cứ nói về quá khứ này thì Doremon's Fan sang trang 2 mất!!!
Các bạn thấy tập nào trong doraemon (truyện ngắn) cảm động nhất!!! Và cả ai biết original thì càng hay, kể cho mọi người nghe luôn!!! Tôi biết một truyện rằng doraemon ngày trước mới đc sản xuất ra với cái tên là robot trông trẻ!! Lúc đầu sơn màu vàng nhưng do bị thất tình nên uống thuốc định tự tử thì thất bại!! Từ đó sơn da bị tróc thành màu xanh và một số bộ phận trên cơ thể bị hỏng hóc!!!
Còn tập mà tôi thấy cảm động là 2 tập nói về bà ngoại của Nobita và tập nói lại ngày Nobita sinh ra!!! Có ai còn gì kô?!?!?

Xking†luciferX
09-09-2005, 21:40
Mọi người đọc doremon bóng chày chưa , củng hay chán ,hình vẻ củng đẹp , đọc củng dzui , nhưng nói đi nói lại thì củng ko = những cuốn đoremon mình đọc hồi lâu đc , hix hix... bao nhiu kỷ niệm về nó , hồi lâu mình đọc đi đọc lại hoài mà chẳng thấy chán ( ko bít sao nửa :D), cứ lâu lâu là thuê lại đọc phê lun.Giờ thì thấy wa' trời doremon nhưng ko hay = hồi lâu, chán thiệt hic hic...

Kronpas
09-09-2005, 21:42
cái đấy chắc fanfic thôi, truyện ngắn doraemon của FF hơn 1300 phần không có phần nào như thế cả.
Các bác thử tìm fanfic mà xem, nhiều cái vẽ đẹp không kém FF.

kinado
10-09-2005, 00:24
tập Kin thích nhất là tập 25, Sinh nhật Chaien, Vì tập đó nhiều truyện hay. Truyện ngắn riêng lẽ Kin thích cũng nhiều. Như truyện Ngày nghỉ lâu dài, truyện này Doremon bày trò chơi tìm mấy tấm bài ( Kin còn nhớ lúc Nobita sắp vào nhà thì có 1 câu: Trong túi người lười nhất lớp....)

Darshia
10-09-2005, 07:24
(....3e) Nhưng hình như cũng có điểm là lạ. Vì đang đi về làm sao mà nghe được tiếng cái máy ấy nó nói gì ? Cứ cho là có nghe đi nhưng đang chơi vui mà lại đi về, cái máy vẫn tiếp tục đố. Bộ Doraemon không cất nó được vào túi hay sao chứ ?

My3121
10-09-2005, 09:40
@kronpas: Kô phải là fanfic!! Đã bảo là original của thế hệ sau mà lại!!!
@darshia: Tôi thấy rằng trước khi chơi trò đấy doraemon đã phát cho mỗi người một cái tai nghe rồi chứ!! Ở tai ai cũng có cái đó nên dù về nhà hay đứng đâu chả nghe thấy đc!!! Mà cũng có thể lúc đó mọi người vẫn đang chơi nhưng bạn tưởng nhầm là mọi người đang đi về chẳng hạn!! Hay là Nobita về nhà uống nước?!?! Cho dù trò chơi đã kết thúc thì nhỡ lúc đó doraemon kô có ở đấy thì sao!!! Hay doraemon đang định đi cất thì máy nó kêu!!! Có nhiều khả năng đấy chứ!!!

M_BASS
10-09-2005, 23:45
nghe các bác nói chuyện buồn cười quá, nghe cứ như là đang thảo luận về 1 việc gì đó xảy ra thật ở ngoài đời vậy:D
...năm 3005, doraemon,tên của một robot mang tính nhân bản, có tình cảm, có suy nghĩ, có sáng tạo..như một con người ra đời.....
cứ mơ đi cho cuộc sống thêm vui....
À, thử hỏi mọi người nhé, nếu mọi người có khả năng tạo ra doraemon thật sự trong cuộc sống( tất nhiên có cả túi thần kì), mọi người sẽ muốn nó khác những gì so với trong truyện!?Nói cách khác, mọi người không thích điểm gì của doraemon( và cả các nhân vật khác nữa)!?
-->mình thủe đảo lại suy nhĩ của mọi người 1 chút, từ đầu tới giờ toàn là yêu thích,vậy còn có diểm nào mà các bạn chưa hài lòng không!?

kinado
10-09-2005, 23:54
Câu hỏi của bạn khó thật. Kin nghĩ nãy giờ mà cũng chưa nghĩ ra đây.. Đúng tah65t là trong quá trình đọc truyện có một số tập Kin ko thích tính, cũng như cách giải quyết của Doraemon lắm. Nhưng ... hichc.. Kin thấy chính những cái ấy mới làm Doraemon gần gũi với con người hơn..
Nên hình như chẳng có điểm nào Kin ko hài lòng cả.

My3121
11-09-2005, 04:08
Hà Hà!! Tí nữa doraemon bị sang trang hai!!!
Tôi cũng chẳng thấy điểm nào là kô hài lòng của doraemon cả!!! Tôi chỉ thấy doraemon kô nên quá trớn cho Nobita mượn đồ như vậy thôi!!! Còn đâu doraemon PERFECT!!!!!

kinado
11-09-2005, 04:48
Hihi. Doraemon đâu phải lúc nào cũng cho Nobita mượn đồ. Những yêu cầu quá đáng của Nobita Doraemon ko hề đáp ứng. Chỉ có là do Doraemon quản lý đồ đạc lỏng lẻo quá nên dễ bị Nobita trộm thui..
Doraemon của Kin là số 1.. hehe.

My3121
11-09-2005, 08:33
Mà sao doraemon cứ để cái túi dự bị ở trong tủ để cho Nobita lấy mà nghịch!! Bao nhiêu lần rồi mà kô rút kinh nghiệm!! Mà nói đến mới nhớ ra rằng ý tưởng cho doraemon vào trong tủ ngủ thật là good!!!! Nhìn sao mà ngộ thế!!
(Doraemon fan lại đc lên trang 1 như hồi nào!! May quá!!!)

Darshia
11-09-2005, 09:31
À, thử hỏi mọi người nhé, nếu mọi người có khả năng tạo ra doraemon thật sự trong cuộc sống( tất nhiên có cả túi thần kì), mọi người sẽ muốn nó khác những gì so với trong truyện!?
Darshia chỉ muốn hạn chế công dụng và sử dụng bảo bối thui, vì như đã nói, nếu có phép thuật hãy tưởng tượng xem thế giới này sẽ ra cái gì ???

My3121
11-09-2005, 10:26
Nếu có thì cũng chỉ muốn riêng mình đc sử dụng thôi!!! Cho người khác sử dụng thì bị mâu thuẫn lắm!!! Nhưng nói thật là nếu đc thật thì mình chỉ muốn có túi thần kì và bảo bối thôi!! Kô cần doraemon, mất tự do sử dụng bảo bối!!(Tội nghiệp)Nhưng doraemon vẫn là nhất!!!

saphirine
11-09-2005, 12:08
oài còn tui thì khoái có doẻmon hơn là cái túi cả sự dụng bảo bối có ích thì doẻmon cho dùng nagy mà

Thạch Sanh
11-09-2005, 12:46
còn tôi thấy tôi thích cả doraemon lẫn túi vạn năng vì thế nên đừng ai bao tôi là tham lam nha

James Hetfield
11-09-2005, 20:10
tôi thấy chẳng có điểm gì ở doraemon làm tôi kô hài lòng
:D !!!!!!!!

So_No_Mi
11-09-2005, 23:11
Không hài lòng ở chỗ là NXB KD đã sửa lại nhiều cái...làm cho cốt truyện không hay như bản gốc :-w...nội cái đó cũng đủ làm cho bộ Doremon mất hay rồi chứ chưa nói đến các bộ khác nhé!

My3121
12-09-2005, 08:07
Thật!! Chủ đề này đã đề cập đến nhiều lần rồi mà chả ai chú tâm!!!
Hay mình thử tìm ra những chỗ nào khả nghi rồi cùng nhau bàn luận kô?!?!

So_No_Mi
12-09-2005, 08:15
Bàn cái gì bây giờ?Hay là bàn về bửu bối của Doremon đi...he he he!Ông FF hay thật,ngồi nghĩ ra toàn món hay...nhiều món chỉ có trong tưởng tượng,thật ra trong trí tưởng tượng của mấy đứa nhỏ cũng có liên tưởng đến mấy cái máy có những chức năng thần kỳ rồi...Ông FF đúng là đã thành công,đánh trúng vào tâm lý của mấy đứa trẻ...bằng những cái máy do chính mình nghĩ ra,các bạn có để ý là bộ Doremon tái bản dày có 1 phần đắng sau là thi nhau sáng tác 1 loại bửu bối không?Tôi đọc thây nhiều bửu bối mới lạ,có chức năng trong "tưởng tượng" :-"...tất nhiên là hay,nhưng phần vẽ không được như ý cho lắm,không nói là quá xấu :))...Nếu ông F có ý tưởng như thế thì ông sẽ vẽ ra hình dạng của cỗ máy đó...chỉ cần nghĩ ra chức năng của nó là hoàn tất thôi :))

Thạch Sanh
12-09-2005, 10:31
bây giờ có bộ truyên doraemon màu chỉ gồm những tập nhỏ của bộ truyện ngắn nhưng chi khác là nó có màu và màu sai hết (VD: đôrêmon mầu gi ) mà nó bán phai 6500 -> 7000 trong khi đó mình xem bộ truyện ngắn thì có phải hay hơn ko

nohara
12-09-2005, 11:00
Đôrêmon á hả? đó là bộ truyện đầu tiên mà nohara được đọc, là động lực thúc đẩy nohara trở thành "con mọt truyện tranh" :D , nói gì thì nói đôrêmon vẫn luôn là bộ truyện mà nohara thích nhất, có những truyện đọc vừa buồn cười, lại có những truyện rất cảm động...Chỉ tiếc là không được theo dõi hết bộ truyện này( vì bác Fukô ra đi sớm wá) nhưng có lẽ chính điều đó làm cho Đô rêmon luôn sống mãi với thời gian :;) :;) :;)

Shery
12-09-2005, 16:38
mình thích xem nhất là doremon,đọc nó nhiều thú vị lắm :D,hồi nhỏ đọc hoài đó chứ,bây giờ là sinh viên rồi mà vẫn thích đọc :D